Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำปรึกษาค่ะ ทำไมวันนี้อึพวงองุ่นเยอะผิดปกติ

สวัสดีค่ะ พอดีเมื่อเช้าตื่นมาลงมาหาเจ้า chaplin แล้วก็ตกใจกับสภาพ อึกระจาย และที่ทำให้ตกใจมากกว่าคือ เจอแต่อึพวงองุ่นทั้งนั้นเลยค่ะ ประมาณ 4-5 กอง บางกองก็แบบว่ามีเม็ดเล็กๆกระจายออกจากพวงด้วย เลยเริ่มกังวลว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่า

เพราะก่อนหน้านี้ แถบจะไม่มีให้เห็นเลยค่ะ เคยเห็นครั้งเดียวตอนเค้ามาใหม่ๆ คือประมาณเดือนที่แล้ว  และอีกทีก็ตอนเช้าวันนี้น่ะค่ะ  

พอหลังจากนั้น พอเค้าอึออกมาอีกก็ยังเป็นพวงองุ่นเหมือนเดิม ไม่เห็นก้อนกลมๆใหญ่ๆเหมือนปกติเลย และอึแบบพวงองุ่นมีทั้งค่อนข้างนิ่มและไม่นิ่มมาก อย่างนี้ทำยังไงดีคะ เพราะก่อนหน้าเค้าจะถ่ายเป็นก้อนเดี่ยวๆกลมๆตามปกติ  แต่ทำไมเช้านี้เปลี่ยนไป เริ่มกังวล เลยมาลองปรึกษาชาวบ้านโพรงก่อนค่ะ

ปล . อาหารที่ให้เค้าตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยนอาหารสัปดาห์ที่ 3 แล้วค่ะ เป็น oxbow   เด็ก 3 ส่วน และ prestige  cuni nature 1 ส่วน  อัตรานี้ให้มา 5 วันแล้วค่ะ ( สัปดาห์ก่อนๆ ตอนที่เริ่มให้ oxbow กับ prestige  อัตราส่วน 1/4 กับ 1/2 ก็ไม่มีอึพวงองุ่นให้เห็นนะคะ )   และก็ให้ timothy , mountain hay ,   burmuda  กับ alfalfa เสริมด้วยค่ะ  ไม่ได้ให้ผักสด หรือ หญ้าขนเลยค่ะ )

แก้ไขเมื่อ 16 ม.ค. 52 11:01:52

จากคุณ : i LoVe YoRkiE - [ 16 ม.ค. 52 11:01:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com