Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รูู้ัผลครวจเลือดสุนัขเมื่อกี้ค่าตับสูง 1548 ตับอ่อนถุงน้ำดี5200 จะเริ่มต้นทำไงดีค่ะTT

อยากปรึกษาเพื่อนๆค่ะ ทำไมลูกเราโชคร้ายจังค่ะ
    เมื่อวันอาทิตย์พาน้องหมาไปรักษาตาตามนัดที่ ปราณีสัตว์แพทย์ตามคำแนะนำจากห้องนี้ เพิ่งนัดครั้งที่2ค่ะ
    หลังจากที่เค๊าเสียตาข้างขวาจาก รพ.แห่งหนึ่งจากการเดาของหมอว่าอาจจะเป็นเนื้องอกต้องผ่าออกมาพิสูจน์ชิ้นเนื้อ สุดท้ายเป็นแค่หนองเท่านั้น

แต่ไม่เป็นไรเริ่มต้นใหม่รักษาข้างซ้ายที่เหลือให้ดีที่สุดแล้วกัน
    ครั้งนี้เราพบกับลูกเค๊าค่ะจำชื่อไม่ได้เป็นผู้หญิงค่ะ คำแรกที่คุณหมอทักคือ

ทำไมน้องหมาเหลืองแบบนี้ค่ะ ทั้งเหงือก ตา ใต้ท้องทุกที่เลยค่ะ
    สงสัยต้องเป็นอะไรเกี่ยวกับตับแน่เลยค่ะ สรุปวันนั้นต้องตรวจเลือดส่วนผลต้องรอวันนี้เพิ่งโทร.ไปถามค่ะ

มันสูงน่าตกใจมากเลยค่ะ
    ค่าตับปกติ80 ไม่ควรเกิน100 เค๊าดันถึง 1548
    ค่าตับอ่อน ถุงน้ำดีไรนี่แหละค่ะจำไม่ได้ เค๊าได้ 5200
    เม็ดเลือดแดงน้อยแต่ไม่มาก
    เม็ดเลือดขาวพอใช้ได้
    พรุ่งนี้ให้เราไปรับยาแล้วอีก2อาทิตย์มาตรวจเลือดใหม่

ส่วนตาเค๊่าดีขึ้นอีก2เดือนนัดมาใหม่ค่ะ

เราจะเริ่มต้นยังไงดีค่ะรู้สึกทำไรไม่ถูก
    แล้วถ้าเราจะรักษาเรื่องตับกับ รพ.อื่น แต่รักษาตากับเค๊าเหมือนเดิมจะได้มั้ยค่ะ
    อยากทราบราคาค่าตรวจเลือดของ รพ.เกษตร หรือจุฬาแต่ละครั้งด้วยค่ะ
    เพราะต้องตรวจทุก2อาทิตย์ไม่ค่อยมีตังค์ค่ะ

ยาวไปหน่อยนะค่ะ มันเครียดจริงๆค่ะ

แก้ไขเมื่อ 27 ม.ค. 52 20:14:05

จากคุณ : nonggran - [ 27 ม.ค. 52 20:09:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com