Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กรุณาช่วยกล้วยไม้ด้วยค่ะ มันป่วยค่ะ ไม่รู้ว่าโคม่ารึยัง

รูปแรกแคทลียา (แม่บอกว่างั้น ซื้อมานานแล้วค่ะ ก็เลี้ยงตามมีตามเกิด เพิ่งมาเริ่มเอาจริงตอนนี้น่ะค่ะ เป็นมือใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ)
    1.ใบมันค่อนข้างเหลืองค่ะ ไม่เขียวเข้มแบบต้นอื่น (ดูตามรูปนะคะ จะโพสดูให้ค่ะ)
    2.แล้วก็มีจุดดำๆที่ใบ
    3.แล้วอีกใบนึงก็มีนูนๆแต่ไม่ดำ

มันเป็นอะไรคะ อ่านตามเวปแล้วไม่รู้ว่าเป็นโรคใบจุด เพลี้ยไฟ ไรแดง ตอนแรกคิดว่าใบจุดแหงเลย เลยไปซื้อคาร์เบนดาซิมมาใช้ค่ะ พ่นไปครั้งนึง เกรงอันตรายจากสารเคมี เลยไปซื้อยามาใหม่ nexus bs1 คนขายบอกช่วยได้ ข้างขวดเขียนว่ายับยั้งเชื้อราและแบคทีเรีย เป็นจุลินทรีย์ ไม่เป็นอันตราบต่อคน แต่ใช้ร่วมกับสารเคมีไม่ได้ (แป่ว แล้วคาร์เบนดาซิมที่ซื้อมาล่ะ เหอๆ ขวดตั้ง 85 บาทแน่ะ มันใช้สลับกันได้มั้ยคะ) รบกวนช่วยวินิจฉัยโรคและสั่งยาด้วยค่ะ เอายาแบบไม่ใช่สารเคมีก็ดีนะคะ กลัวอันตราย เอาแบบที่หาซื้อง่ายๆตามร้านต้นไม้ทั่วไปค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : ปลื้มคนดัง - [ 28 ม.ค. 52 15:40:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com