Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Q) เรื่องของ ปุ๋ย ???

ช่วงนี้หยุดยาว เลยไปพักผ่อนต่างจังหวัด เลยไม่ค่อยได้เข้าเยี่ยมห้องกล้วยไม้ ขอ happy Chinese new year ย้อนหลังแล้งกันคับ ขอให้ร่ำรวยๆกันทั่วหน้าครับ

เพื่อเป็นการไม่เสียเวลา ขอยิงคำถามเลยแหละกันครับ

1) กำลัง งงอยู่กับการผสมปุ๋ยเกรดครับ แบบว่าผมเห็นข้างซองบอกว่า 5 ช้อนหม้อแกง (มีแถมมา) ต่อน้ำ 20ลิตร ผมลองคำนวนเอาต่อน้ำ 1ลิตรเท่ากับ 1/4 ช้อนหม้อแกง ตพอใช้ช้อนชาตวงต่อ ได้แค่นิดเดียวเอง(ปลายช้อนชา) มันถูกปริมาณไหมครับ กล้วน้อยไป

2) ผมใช้กะบอกชีด 1.5ลิตร บางทีเห็นมันน้อยเลย ใส่เกินๆแบบครึ่งฝาหม้อต่อ 1 ลิตร แต่ตอนนี้กลัวอาการปุ๋ยเป็นพิษ เพราะรากจากเขียวๆขาวๆ มันเริ่มเป็นปลายดำๆ แล้วครับ ใบเหมือนโดนน้ำร้อนลวก อาการแบบนี้เป็นเพราะให้ปุ๋ยจัดไปเปล่าครับ  ให้สัปดาละครั้ง

3) อยากที่ทราบว่า ถ้าอยากให้ไม้เกาะขอนไวๆ ควรทำอย่างไรครับ ฉียปุุ๋ยหน้าสูง หรือกลางสูงดีครับ ตอนนี้อ่านหนังสือหลายเล่มเลยงง

4) ผมเคยซื้อปุ๋ยน้ำมาครับ มันดีกว่าปุ๋ยเกรดไหม แต่ปุ๋ยน้ำไม่บอกสูตรบอกแค่ว่าเร่งใบ หรือเร่งดอกเท่านั้น

5) ผมมี Vanda อยู่ต้นหนึ่งครับ เห็นเขาให้ดอกนานมากๆ เลย สามอาทิดแล้วยังไม่เหี่ยวเลยครับ สงสัยว่าการที่ให้น้ำถึงๆ จะช่วยยิดอายุดอกหรือเปล่าครับ แล้วถ้ามีดอกแล้วให้ปุ๋ยหลังสูงถูกแล้วไหมคับ แล้วถ้าให้แล้วจะทำให้ดอกเหี่ยวเร็วหรือเปล่าคับ

6) เจ้า Vanda ดอกอยู่นานก็จิงแต่ก็เป็นรอยเหมือนไหม้ ตอนแรกเป็นนิดเดียวคิดว่ามีเพลี้ยลง เลยเอายาฆ่าแมลง pen....อะไรสักอย่างฉีดดอกครับ ไม่รู้ทำถูกหรือเปล่า

7) Vanda ผมเคยทิ่มช่ออกมาแล้วแต่อยู่ๆก็เกิดอาการเปลี่ยนสีจากเขียวเป็นแดงแล้วก็เหี่ยวไปเลยครับ อย่างนี้ขาดปุ๋ยหรืออย่างไร คับ

8) แล้วพวกหวาย การให้ปุ๋ยละลายช้า ออสโมสิต แล้วต้องให้ปุ๋ยน้ำอีกไหมครับ  

9) ถ้าให้ปุ๋ยธรรมดาแบบพวกปุ๋ยที่ให้ต้นไม้แบบเม็ดสีฟ้าๆครับ ผมเห็นพวกนี้ละลายไวมากเลย จะเป็นอะไรต่อต้นไม้ไหม
    พอดีมีกล้วยไม้บางอันผมปลูกไว้ใ้ต้ต้นไม้ คุณพ่อแกชอบให้ปุ๋นต้นไม้แก ก็หว่านๆ ใส่กล้วยไม้หวังให้ว่าเจ้าเมล็ดปุ๋ยจะหล่นไปถึงต้นไม้แก ผมกลัวไม้ตายคับ

10) ทำแบบนี้ถูกไหมครับ

ช่วงแทงช่อดอก ให้ ปุ๋ยกลางสูง
    ช่วงออกดอด ให้ ปุ๋ยหลังสูง
    ช่วงดอกโรยให้ ปุ๋ยหน้าสูง

ใครทีมีสูตรหรือตารางอย่างไรช่วยยบอกให้ทีครับ
    แล้วช่วงเดือนไหนให้ปุ๋ยอย่างไร หรือหน้าอะไรให้ปุ๋ยไปไหนดีครับ

ขอโทดที่คำถามยาว  ไปหน่อยครับ ตั้ง10ข้อ อิอิ แต่หวังว่าจะเป็นประโยดกับ น้องมือใหม่อีกหลายท่าน

ฝากขอบคุณพี่ๆน่าๆลุงๆเซียนและอาจารทั้งหลายล่วงหน้า

จาก มือใหม่หัดปลูก

ปล. 1 cc เท่ากับ 1 กรัม / 1ml ใช่เปล่าครับ

แก้ไขเมื่อ 30 ม.ค. 52 00:28:57

จากคุณ : nat_v - [ 30 ม.ค. 52 00:17:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com