Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

จำปาแดงของผมจะตายมั้ย ทำไมเหมือนใบไหม้แห้ง และทิ้งใบ?

กำลังหลงไหลกลุ่มจำปีจำปาครับ
    ไปเจอจำปาแดงก็เลยไปซื้อมา
    เป็นต้นทาบกิ่งครับ ทางสวนบอกว่าตอเป็นจำปา
    ต้นสูงประมาณ 70 ซม. ครับ เป็นกิ่งเดียวไม่แตกสาขาเลย
    อยู่ในกระถาง รอเวลาว่าจะเอาไปลงดิน
    เธอจะโดนแดดเฉพาะช่วงเช้า-11น. เพราะอยู่ที่ระเบียง
    รดน้ำทุก 2 วันครับ
    ใบใหม่ยังไม่ออกเลย แต่ใบเก่าดูเหมือนกับไม่อยากอยู่ติดต้นแล้ว
    ใบไหม้ครับ ร่วงไป2ใบแล้ว

ตอนนี้ย้ายไปลงดินแล้วครับ
    ก็เตรียมดินเอาขี้วัวแห้งคลกปูนขาวกับยาฟูราดานที่ก้นหลุม

ไม่แน่ใจว่าจะรอดมั้ย
    ใบมันร่วงเพราะอะไร
    แดดจัดไป หรือว่าอะไร เพราะใบก็ไม่เหลือง
    แต่เขียวแล้วไหม้คล้ายๆต้นไม้ที่โดนปุ๋ยมากเกินไป
    หรือเป็นฤดูทิ้งใบ มีด้วยหรือเปล่า
    มันป่วยหรือเป็นปรกติครับเนี่ย
    แล้วผมควรทำยังไงครับ

จากคุณ : เด็กฟาร์ม - [ 2 ก.พ. 52 04:47:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com