Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

หั ด ขึ้ น ส ม อ ง เ ห มื อ น เ อ ด ส์

เรื่องที่อาคิจะเล่าต่อไปนี้ เป็นสิ่งที่อาคิไม่อยากให้มันเกิดขึ้นเลย

ต้องโทษตัวเอง ที่สะเพร่า เลินเล่อ ไม่หาความรู้เรื่องการเลี้ยงน้องหมามาก่อน

วันศุกร์ที่มา อาคิเลิกงานแล้วกลับถึงบ้านตอน3ทุ่ม นิดๆ

กลับมาเจอพออิ่มกับพอเพียงเหมือนจะไม่สบาย ตัวสั่นๆ ไม่มีแรง

เราก็ไม่ได้เอะใจ เพราะว่าเพิ่งเห็นว่าเป็น ก็ตั้งใจว่าจะพาไปหาหมอพรุ่งนี้

สาเหตุโง่ๆ ของอาคิที่ต้องพาลูกสาว2ตัวไปหาหมอพรุ่งนี้เนื่องจากว่าบ้านอาคิจัง

อยู่ชานเมือง ไม่มีรถที่จะวิ่งเข้าไปในซอย ที่บ้านก็อยู่คนเดียว มีเพียงมอเตอร์ไซค์คันเดียว

จากนั้นก็ให้เค้ากินข้าวปกติ ซึ่งเค้าก็พยายามจะกินอยู่

เช้ามา อาคิพาไปหาหมอแต่เช้า หมอบอกว่าอาการแบบนี้น่าจะเป็นหัดขึ้นสมองนะ

อาคิก็งง โรคอะไร ไม่เคยได้ยิน ลูกสาวอาคิเพิ่ง1เดือนกับ11 วันเอง จะเป็นโรคอะไรได้

บทสนทนาระกว่างอาคิกับหมอ ประมาณนี้ค่ะ

อาคิ : หมอคะ โรคนี้อาการมันเป็นยังไงคะ (คือคิดว่ารักษาได้น่า เสียเงินเท่าไหร่ไม่ว่า ต่อให้เดือนนี้จะกินแกลบก็เหอะ)

หมอ :หัดขึ้นสมองก็เหมือนเอดส์นะครับ เป็นแล้วรักษาไม่หาย ตายอย่างเดียว
    ตอนนี้คุณทำได้อย่างเดียวนะครับ คือทำใจ โรคนี้เป็นโรคติดต่อนะครับ หายใจ กินข้าว กินน้ำ ก็ติดกันแล้ว

อาคิ : แบบนี้ก็เท่ากับว่าหนูต้องรอมันตายหรอคะ ทำอะไรไม่ได้หรอคะ

หมอ : ก็อย่างที่ผมบอก ว่าโรคหัดขึ้นสมองเนี่ยเหมือนโรคเอดส์ เป็นช้าเป็นเร็วก็ตายเท่ากัน ถ้าเค้ายังกินได้ ก็ยังยื้อเค้าได้อยู่

อาคิ : อาการของโรคนี้ขึ้นต้นเป็นยังไงหรอคะ

หมอ : มีจุดแดงๆ ที่ท้อง ฝ่าเท้าหนาตัว ถ่ายเหลว ตัวสั่น ขาหลังไม่มีแรง และตายในที่สุด (ประโยคหลังนี่ไม่อยากได้ยินเลย)

อาคิ : มีทางพอที่จะรักษาได้มั๊ยคะ คือให้เค้าอยู่กับเรานานที่สุดอะค่ะ

หมอ : คือถ้าเค้าไม่สบายก็ให้เค้ากินยา ถ้าเค้าชักก็ฉีดยาแก้ชัก หมอจะขอตรวจด้วยชุดตรวจก่อนนะครับ ว่าใช่หรือไม่ แต่อาการแบบนี้ชัดเจนครับ

อาคิ : ค่ะ

หลังจากรอประมาณ 10 นาที ก็ไม่เห็นว่าชุดตรวจหมอจะขยับเลย(เหมือนชุดตรวจการตั้งครรภ์อะค่ะ)

หมอ : สงสัยว่าอาการยังไม่ออกมาก ตามธรรมดา ใช้น้ำลาย ก็เห็นแล้ว เดี๋ยวผมจะให้ยาบำรุง ยาฆ่าเชื้อ แล้วยาแก้อาการชัดนะครับ

อาคิ : ค่ะ แล้วหลังจากนั้นเค้าก็มาสอนอาคิว่าฉีดยังไง แค่ไหน

ระหว่างบทสนทนานั้น อาคิอยากร้องไห้มาก แต่รู้สึกว่าอาคิจะไม่ท้อ อยากจะทุ่มเทรักษาเค้าให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ จึงทำได้แค่น้ำตาซึม

กลับบ้านมาก็ให้ข้าวให้น้ำ ปกติ เค้ากินได้นิดนึง อาคิก็ดีใจ ป้อนยาให้เค้ากิน ก็กินได้ ไม่ดื้อ สักพักเค้าก็นอน อาคิก็ดีใจนิดนึงที่เค้าดีขึ้น พอตื่นมาก็เดินได้ แม้จะล้มบ้างเพราะว่าขาหลังไม่มีแรง แต่ก็ดูเค้าร่าเริงขึ้น

จากวันศุกร์ ถึง วันนี้ วันจันทร์ อาการก็ยังคงที่

เพียงแค่จิตตก ที่ลูกสาวเราทั้งคอกที่ต้องจากเราไปหรอเนี่ย มันเร็วเกินไป

อาคิอยากขอโทษเค้า ที่เราดูแลเค้าไม่ดีพอ

**สุนัขแถวบ้านอาคิเคยตายก็อาการแบบนี้แต่มันผ่านมา2-3 เดือนแล้ว
    ตั้งแต่น้องนวลคลอดลูกก็ไม่เคยปล่อยออกนอกบ้านเลย จนเมื่อตรุษจันที่ผ่านมา แม่อาคิมาที่บ้านมาไหว้เจ้า นวลเลยไปลันลานอกบ้าน

อาคิไม่รู้สาเหตุว่าเป็นได้ยังไง ตอนนี้ไม่รู้จะหาสาเหตุไปทำใม ไม่อยากรู้ทั้งสิ้น

รู้แค่ว่า ไม่เอาแล้ว ฉันไม่อยากเลี้ยงสิ่งมีชีวิตอีกแล้ว

ขอโทษนะ พอเพียง พออิ่ม

จากคุณ : อาคิจัง - [ 2 ก.พ. 52 14:58:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com