Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กับดักยุงของผมครับ ไม่ใช้ไฟฟ้า ไม่ใช้พลังอะไรทั้งนั้น ยกเว้น...

ก่อนนี้ผมลังเลใจว่าจะได้ผลหรือเปล่า
    ก็ไปทดลองก่อน บัดนี้....ยินดีนำเสนอแล้วครับ

ก็ดูตามรูปครับ ยางรถยนต์ 4 เส้น ซ้อนกัน
    วางตามที่ๆสะดวกครับ มืดๆหรือใต้ต้นไม้ก็ได้ครับ
    ช่วงกลางวันยุงจะเข้าไปหลบอยู่ข้างในครับ เพราะความมืดสงบ
    อาจหาอะไรที่มีกลิ่นที่ยุงชอบใส่เข้าไปครับ เช่น เสื้อนักกีฬา
    ที่ใช้แล้ว เหงื่อท่วม หรือ ถุงเท้าใช้แล้ว
    ของผมไม่ได้ใส่อะไรไปครับ

แล้วส่วนฝา ผมใช้ Future บอร์ด ใช้แล้ว เก็บตามข้างถนน
    เอามาตัดเป็นวงกลม กะว่าปิดข้างบนให้มิด ยุงเล็ดรอดออกมาไม่ได้ครับ

แล้วหาขวดน้ำพลาสติก ผมใช้ยี่ห้อเดียวกับที่ผลิตเบียร์ครับ
    เพราะมีร่องๆในแนวนอน เอามาตัดหัวท้าย ให้กลายเป็นท่อครับ
    แล้วเอากระบอกที่ได้มาวางบนแผ่น Future บอร์ดที่ได้
    เอาดินสอเขียนขอบเป็นไกด์ วงเท่าวงที่อยู่ในร่องของขวดนะครับ
    แล้วตัดเจาะตามไกด์ แล้วประกอบเข้าไปให้มีส่วนที่อยู่ข้างบนมากกว่าข้างล่างครับ

ที่เหลือก็หาอะไรมาดัก ของผมไปหาที่วัดสวนแก้ว ได้มุ้งเล็กๆมา
    ในราคาบาทนึง ครับ บาทเดียว เป็นต้นทุนทั้งหมด ที่เหลือเก็บๆเอา
    ได้มุ้งก็หาวิธีที่จะทำให้เป็นทรง เป็นถุงคว่ำ อาจเอาด้ายสอยผูกกับกิ่งไม้
    หรือลวดทำโครง แล้วผูกปากถุงมุ้งกับกระบอกที่ฝาให้เรียบร้อย

ทีนี้ก็รอเวลาก่อนยุงออกหากิน อาจสักบ่าย 4-5 โมงเย็น ก็เอามาครอบปิดทางออกไว้
    แล้วก็ตีที่ยางให้ยุงบินออกมา ของผมคิดว่าช่องเล็กไปยุงออกมาน้อย
    ผมเลยทิ้งไว้ยันเช้าก็ค่อยรวบออกมา

จากคุณ : เป็ด - [ 10 ก.พ. 52 12:12:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com