Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอความรู้เรื่องการดัดนิสัยสุนัขอายุเยอะๆหน่อยครับ

คือที่บ้านมีสุนัขพันธุ์ผสมตัวนึงครับ อายุ 6 ปีครับ

เป็นสุนัขที่นิสัยเสียมาก ตอนประมาณขวบนึงเคยกัดแม่ผมเพราะแม่ไล่มันลงจากชั้นบนบ้าน  ตอนนั้นที่บ้านจะเอาไปปล่อย ก็เลยอ้อนวอนขอเค้าไว้ครับ

พอมาถึงตอนนี้นิสัยเหล่านั้นก็ไม่เคยหายไปครับ  เช่น ตอนฝนตกจะชอบเข้ามาในบ้าน พอไล่ออกไปก็ขู่ และจะกัดครับ  

แล้วก็เป็นสุนัขที่ชอบการทำลายล้างมาก  เคยพังกรงชูก้าไรเดอร์ของน้องที่วางบนโต๊ะอาหารไว้ แล้วกัดน้องชูก้าจนตายครับ  ตอนนั้นก็พยายามสอนมัน พอตีมัน มันก็ขู่ แล้วก็จะกัด    จากนั้น มันก็กัดเต่าผมที่เอาไปตากแดดไว้ที่สวนของบ้าน  คือผมจะกั้นไว้ มันก็พยายามจะเข้าไปเพื่อกัด แต่โชคดีที่เต่าไม่เป็นไร ตอนนั้นก็ตีและดุมันอีกครับ  แล้วก็เหมือนเคย ไม่ฟัง จะกัดเจ้าของ    จนมาเมื่อวาน ผมนำเต่าวางไว้บนลังของที่บ้าน  แล้วคนที่บ้านดันปล่อยให้มันเข้ามาในบ้าน (คือถ้ามันเข้ามาไม่มีใครไล่มันได้)  มันก็ปีนลังของขึ้นไปกระโดดลงไปกัดเต่าจนตายไปอีกตัว  

คือโมโหตัวเองก็โมโหครับ เพราะไม่รอบคอบให้เพียงพอ แต่ก็โมโหเจ้าหมานี่มาก   และที่บ้านก็ทนไม่ไหวแล้วครับ จะเอามันไปปล่อยที่อื่น  

เลยอยากทราบว่าจะมีวิธีไหมครับ ที่จะดัดนิสัยมันได้ หรือมีศูนย์ฝึกที่ไหนแนะนำบ้าง    

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 11 ก.พ. 52 10:14:10

จากคุณ : alamak - [ 11 ก.พ. 52 10:12:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com