Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยด้วยค่ะ น้องหมากัดเจ้าของแงๆๆ ทำงัยดี

ทำไงดีคะ คือว่าน้องหมาที่บ้านเราเป็นพันธุ์เทอเรียผสม แต่ผสมกับอะไรก็ไม่รู้ ตัวอ้วนเตี้ยป้อม ขนยาว น่ารักน่าชัง เพศผู้ อายุได้ 1 ปีกว่าๆ เราก็เลี้ยงเขามาแต่เกิดนะ ปกติก็ขี้เล่น กินง่าย อยู่ง่าย ไม่เคยเจ็บป่วยอะไรเลย เป็นที่รักของทุกคนในบ้าน ที่บ้านโอ๋เขามากๆ เลยคะ เป็นขวัญใจของคนทั้งบ้านเลย

ปัญหาของเจ้าตัวดีมีอยู่ว่า เขาจะดุกับคนในบ้าน คือเห็นใครจับหรือแตะต้องตัวกันไม่ได้เลย จะกระโดดกัดหรือขู่ทันที และหวงของมากๆ ถ้าอะไรที่เป็นของเขานะ ใครแตะไม่ได้เลยจะขู่ตลอด ขู่และคาบหนี เราก็ไม่ได้แหย่หรือแย่งของของเขาให้เขาหงุดหงิดนะ นิสัยนี้เขาเป็นตั้งแต่เกิดแล้ว ซึ่งเวลาที่เขาขู่หรือกัด เราก็ตีนะคะแต่ไม่ตีแรง ตีพอให้รู้ว่าเขาทำผิดทำอย่างนี้กับคนในบ้านไม่ได้ ตีทุกครั้งที่เป็น พยายามพูดดีด้วยก็แล้ว ตีก็แล้วก็ยังไม่หาย (เป็นอย่างนี้แต่ก็ยังรักนะ) โดยไม่กี่วันมานี้เราโดนเขากัดคะ จริงๆ แล้วก็โดนประจำนะ แต่ว่าคราวนี้แผลลึกหน่อยอะ เราไปทาแป้งให้เขาแล้วเขาก็งับเลย เราก็ตีเขานะแล้วบอกว่าทำงี้ได้งัยพี่เจ็บนะ เขาก็รู้ตัวว่าทำผิดนะคะ ที่บ้านเราก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเขาถึงได้กัดคนในบ้าน ทั้งๆ ที่ก็ได้รับการเลี้ยงดูอย่างดี บ้านมีที่ให้วิ่งเล่นเยอะ ไม่มีคนแหย่หรือแกล้งให้หงุดหงิด แต่ทำไมเขาถึงเป็นแบบนี้ พอมีทางแก้หรือวิธีฝึกไหมคะกลุ้มใจจริงๆ

จากคุณ : ged_boonnak - [ 11 ก.พ. 52 17:22:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com