Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอความรู้เรื่อง การติดตั้งสปริงเกอร์ ค่ะ

ต้องการติดตั้งสปริงเกอร์ในสวนค่ะ ไม่มีความรู้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    อยากทราบว่าต้องใช้หัวแบบไหน ขนาดเท่าไหร่ ระยะของน้ำไปได้ไกลแค่ไหน จะว่าไปก็ทุกเรื่องเกี่ยวกับการติดตั้งเลยค่ะ
    ต้นไม้ที่ปลูกไว้เริ่มโตแล้ว ประมาณ 2-3 เมตร ระยะห่างระหว่างต้นประมาณ 1-2 เมตร แต่ว่าพื้นที่แถวนั้น ดินเป็นแบบลูกรังค่ะ แห้งแล้งสุดๆ ข้างๆก็เป็นป่ายูคา พอแล้งทีต้นไม้ที่ปลูกไว้แทบจะขาดน้ำตายแม้จะต้นสูงแล้ว
    แต่ก่อนก็ต่อท่อใช้สายยางรดเอาค่ะ ตอนนี้พอเริ่มโตคาดว่ารากเริ่มแผ่แล้ว อยากจะเปลี่ยนมาใช้แบบนี้น่าจะประหยัดน้ำได้
    อยากทำแบบต่อท่อขึ้นมาสูงประมาณ 1-1.2เมตร ส่วนหัวควรใช้เป็นแบบไหน ต้องใช้กี่หัว สมมุติว่าต่อ1ไร่ค่ะ

จากคุณ : octonut - [ 11 ก.พ. 52 23:34:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com