ความคิดเห็นที่ 9
- จำนวนแมวที่เลี้ยง : 1 ตัว
- ค่าใช้จ่ายโดยประมาณแต่ละเดือน : เอาเป็นตั้งแต่เลี้ยงมาได้ 4 เดือนที่เคยซื้อมาทั้งหมดละกันนะคะ 1. ค่าอาหารหลักประมาณ 1,500 2. ค่าขนมต่างๆ ประมาณเดือนละ 600 3. ทรายแมว 800 4. ค่าพาไปหาหมอ+วัคซีนเพิ่งทำครั้งแรก ประมาณ 2500 5. เสื้อผ้า 740 , ไม้ตกแมว 2 อัน 100 , กระเป๋าใส่แมว 440 , หวีแปรงขน 50 , ของเล่น 100 , ที่ลับเล็บ 260 , เบาะนอน 150 ,แชมพู 70 6. ค่าเดินทางที่จ่ายเพิ่มตอนนั่งรถทัวร์ 2 ครั้ง 300 รวมยอด 4 เดือน 7,610 บาท ตกเดือนละประมาณ 1,900 บาท * ค่าใช้จ่ายนี้ได้รวมกับสิ่งของที่ซื้อแค่ตอนแรกเท่านั้น เป็นค่าใช้จ่ายแค่ครั้งเดียว ไม่ใช่ค่าใช้จ่ายประจำ เพราะฉะนั้นค่าใช้จ่ายในเดือนหลังๆ ไปนี้อาจจะน้อยลงกว่าเดิม
-แยกเป็นค่าใช้จ่าย หมดไปกับอะไรบ้าง คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ได้ว่า ค่าอาหารหลักและขนม 19.71% , ค่าทรายแมว 10.51% , ค่ารักษาและวัคซีน 32.85% และค่าสิ่งของเครื่องใช้ต่างๆ 36.93%
- ปัญหาที่เจอ 1. ทางหอพักเค้าเพิ่งบอกว่าไม่ให้เลี้ยงแมว ในขณะที่เราเลี้ยงมา 4 เดือนแล้ว ปัญหาก็คือเอากลับไปไว้ที่บ้าน และเราก็ไม่ได้อยู่กะน้องเมี๊ยว ต้องไปๆมาๆ ปัญหาอีกก็คือที่บ้านอาจจะไม่มีคนดูแลตลอดเหมือนที่เราเคยดูแล และที่บ้านก็เลี้ยงหมาด้วย เฮ้อ !!!! 2. เวลาพาเค้าเดินทางด้วยรถทัวร์ ส่วนใหญ่ต้องเผชิญกับคนขับรถและบริษัท จะต้องคิดหาเหตุผล และต้องเตรียมเงินสำรองไว้ส่วนหนึ่ง และเมื่อพาขึ้นรถแล้วแมวจะอึดอัดมาก จะพยายามออกมาข้างนอก และบางครั้งก็ปวดอึ๊ เจอมาแล้วอึ๊คารถทัวร์เลย กลิ่นนี่สุดๆ แถมไม่เป็นก้อนด้วย ปัญหาใหญ่เลยล่ะ เรื่องการเดินทาง คือจะเดินทางไปไหนก็ลำบาก เพราะจะต้องคิดหาว่าจะพาแมวไปด้วยอย่างไร บางครั้งเราอยากกลับบ้าน ก็ไม่กลับซะงั๊น เพราะไม่อยากให้แมวขึ้นรถทัวร์บ่อยๆ สงสาร บางครั้งก็ต้องลำบากให้คนที่บ้านมารับ (จากโคราช) ที่กรุงเทพ
- อาหารที่ให้ทาน อาหารหลัก : Royal Canin ลูกแมว อาหารกินแล่น : ทาโร่ , cat stick , พวกไก่ทอด-ปลาทอดต่างๆ
จากคุณ :
ม๊าว มาว
- [
12 ก.พ. 52 09:30:58
]
|
|
|