Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เวลาพบน้องหมาจรจัดบาดเจ็บ ทำยังไงกันบ้างคะ

สวัสดีค่ะ
    เมื่อวานไปงานที่อิมแพ็คมา พบน้องหมาไม่สบายตัวนึง เค้าบาดเจ็บน่ะค่ะ ที่ขาหลังทั้ง 2 ข้างมีรอยเลือดเปื้อนอยู่เป็นจำนวนมาก เค้ามานอนรักษาตัวเองอยู่บนสวนหิน พร้อมกับกินน้ำบ่อในสวนเพื่อบรรเทาอาการปวด เค้าพยายามลุกเดินหลายครั้ง แต่คงด้วยความปวดขา เค้าก็เลยยังลุกไม่ขึ้น

เข้าไปดูอาการเค้าใกล้ๆ แต่ไม่กล้าจับ ไม่ได้กลัวสกปรกนะคะ ไม่ได้รังเกียจเลย แต่กลัวเค้ากัดน่ะค่ะ เอาลูกชิ้น เอาไส้กรอกไปให้เพื่อสร้างมิตร ก็ไม่สนใจ แค่ดมๆ แล้วเบือนหน้าหนี คงไม่มีอารมณ์น่ะค่ะ คงเจ็บขามากกว่า

อยากอุ้มเค้าไปหาหมอ คือถ้าเค้ายอมให้จับซักนิด คิดว่าสามารถอุ้มเค้าไปโรงพยาบาลได้เลย

มองดูเค้าอยู่นาน หวังว่าเค้าจะเปลี่ยนใจให้เราช่วยเหลือ ก็เปล่าค่ะ นั่งมองจนน้ำตาไหลเพราะสงสารเค้ามากเลย เค้าคงเจ็บมาก สังเกตจากต้นขาด้านในที่บวมเป่ง แต่มองไม่เห็นว่าเลือดไหลออกมาจากตรงไหน เห็นแต่มีแผลเล็กๆ ที่ฝ่าเท้า หัวเข่า และหน้าแข้ง แต่แผลเล็กๆ อย่างนี้ ไม่น่าทำให้เกิดรอยเลือดไหลได้เยอะอย่างที่เห็น (รอยเลือดเปื้อนเลอะขาด้านในทั้ง 2 ข้าง) ดีเพียงแต่ว่าเลือดหยุดไหลแล้ว ไม่มีรอยเลือดใหม่ หรือรอยหยด เป็นเพียงคราบเลือดแห้งๆ ติดอยู่เท่านั้น

เพื่อนๆ มีใครเคยเจอเรื่องแบบนี้บ้างไม๊คะ แล้วทำยังไงกัน พาเค้าไปหาหมอกันยังไง มีวธีจับ หรืออุ้มเค้ายังไงที่ไม่ให้เค้ากัดเรา หรือพาใครมารักษาเค้า ทุกวันนี้เรามีหน่วยงาน หรือองค์กรไหนที่โทรแจ้งขอความช่วยเหลือทำนองนี้ได้บ้าง หรือมีที่ไหนสอนการจับ การปฐมพยาบาลสุนัขจรจัดเบื้องต้นได้บ้าง ยินดีไปเรียนเลยนะ

รบกวนแนะนำบ้างนะคะ อยากช่วยพวกเค้าได้มั่งน่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
    หญิงหยุย

จากคุณ : หญิงหยุย - [ 15 ก.พ. 52 12:48:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com