Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอโอกาสให้ตัวเล็ก...หมาพันธุ์เล็กถูกทิ้งด้วยนะคะ

เมื่อวันพฤหัสที่ 5 กุมภาที่ผ่านมา คูณเจอเค้าในขณะที่ไปให้ข้าวหมาในวัดค่ะ มีคนเอามาปล่อยตรงหน้าโบสถ์ ตอนแรกเค้าน่าสงสารมาก ดูเหมือนจะระแวงไปทุกอย่าง คูณให้เค้าดมที่มือ  และพยายามที่จะจับตัวเค้าให้ได้ซักพักเค้าก็ยอม คูณเลยลูบหัวเค้า เชื่อมั้ยค่ะ ว่าเค้าเอาหน้ามาแนบกับขาคูณเลยเหมือนกับว่าเค้าคงคิดถึงเจ้าของ และอาจจะอยากบอกว่า ช่วยพาหนูกลับบ้านทีเถอะนะ ตอนนั้นอยากร้องไห้มากๆ เพราะคูณไม่สามารถช่วยอะไรเค้าได้เลย ได้แต่บอกว่าอยู่ตรงนี้อย่าไปไหนนะ แล้วจะมาเลี้ยงทุกวัน

ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาเค้าก็อยู่ที่เดิมนะคะ คูณก็คิดว่าถ้าอยู่ในนี้คงไม่เป็นไร  จนเมื่อคืนวันเสาร์ที่ 14 เค้าเริ่มที่จะออกมาที่ถนน อุ้มเข้าไปในวัดก็เดินออกมาอีก ลักษณะเหมือนจะมารออะไรซักอย่างน่ะค่ะ ตอนนั้นคิดแต่ว่าต้องเอามาหาบ้านแล้วแหละ ถ้าปล่อยไว้อย่างนี้ซักวันคงโดนรถสอยไปแน่ๆ

เค้าเป็นสุนัขพันธุ์เล็กค่ะ เพศเมีย อายุกะๆเอาว่าน่าจะประมาณ 1 ขวบกว่า สภาพดีทีเดียวค่ะ แต่ขาหน้าเค้าเสียข้างนึง (คือเดินกะเผลกๆน่ะค่ะ ไม่ได้เป็นอะไรร้ายแรง) น่ารัก เรียบร้อยค่ะ ไม่ดื้อเลย ตอนคูณอุ้มเค้า เค้าก็ไม่กัดนะคะ ว่าง่ายมากๆ น้ำหนักเค้าไม่น่าจะเกิน 5-6 โลค่ะ (คิดดูว่าเล็กขนาดไหน) ตัวก็เล็ก ขาก็ไม่ค่อยดี จะใช้ชีวิตข้างถนนได้ยังไงล่ะคะ คูณอยากให้เค้าได้มีบ้านอีกครั้งค่ะ บ้านคูณเองก็เลี้ยงไม่ได้แล้วจริงๆ จะให้คูณไปฝากไว้ที่คลีนิกก่อน คูณก็ไม่สามารถจริงๆค่ะ ใครสนใจที่จะรับอุปการะเค้าหลังไมค์มาได้เลย จะเป็นพระคุณมากๆเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 16 ก.พ. 52 04:18:22

จากคุณ : แคโรไลน์ - [ 16 ก.พ. 52 04:13:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com