Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กระทู้ยามว่าง(เตรียมพาออกทะเล) ... คุณคิดอย่างไรเกี่ยวกับการปลูกต้นกระดาษบนคันนา?

พอดีเห็นในโฆษณาทีวี  เชิญชวนให้ชาวนามาปลูกต้นกระดาษบนคันนา  โดยไม่ต้องปล่อยให้คันนาว่างประโยชน์ ปลูกต้นกระดาษแล้วรวยขึ้น , ปลูกแล้วพาแฟนไปวิ่งเล่นบนคันนาได้ (คงจะสวีทน่าดูเลย ถ้าเผลอพลัดตกคันนาไปไม่ขาหักเหรอเนี่ย?) ไปตีกอล์ฟบนคันนาก็ได้ ฯลฯ

เจ้าต้นกระดาษที่เขาโฆษณากันคือต้น ยูคาลิบตัส ใช่ไหมครับ?

จำได้ว่าในครั้งหนึ่งเคยถกเถียงกันมากเรื่องการปลูกต้นยูคาลิบตัสไม่ใช่เหรอครับ?  นักวิชาการฝ่ายหนึ่งก็ออกมาบอกว่า "ปลูกได้"  ในขณะที่อีกฝ่ายหนึ่งบอกว่า "ต้นยูคาลิบตัสจะดูดน้ำในพื้นดินไปหมด  จนแห้งแล้งเป็นทะเลทราย"  แต่จนสุดท้ายก็ไม่ทราบว่าข้อสรุปเป็นอย่างไร?

แล้วอย่างนี้เราจะเชื่อใครดีครับ?  ให้ชาวนาเชื่อโฆษณาดีไหม? แล้วทำไมต้องเจาะจงไปที่กลุ่มชาวนาด้วย? (เอ ...หรือว่ากลุ่มอื่นเค้าไม่ยอมปลูกกัน)

ที่ผมตั้งกระทู้กันก็ไม่ใช่จะต่อต้านอะไรหรอกนะครับ  เพียงแค่อยากจะลองสอบถามความคิดเห็นจากพี่ ๆ ที่มีความรู้ในห้องต้นไม้ดูครับ?

อยากทราบว่าแล้วคุณมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้าง?

(ไงล่ะ? ... วันนี้ตั้งกระทู้ดูเป็นวิชาการดีไหม?)

ก็ลองแสดงความคิดเห็นกันดูก่อนนะครับ  แล้วเดี๋ยวตอนท้าย ๆ จะพาออกทะเลครับ

อิอิ

จากคุณ : อาคุงกล่อง - [ 17 ก.พ. 52 11:06:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com