Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รวม รองเท้านารีเหลืองกระบี่ AM.

ช่วงนี้กระแสเหลืองกระบี่มาแรง ส่วนหนึ่งผมคิดว่า เพราะเป็นรองเท้านารีที่เลี้ยงง่ายที่สุดในบรรดารองเท้านารีของไทย ชาวบ้านเลี้ยงกับดินมันก็ไม่ยักกะตาย(ถ้าไม่เน่าไปซะก่อน) อีกอย่างคงเพราะมันออกดอกได้ทุกภาค

ไหนๆกระแสมาแรงก็เลยอยากตั้งกระทู้ รวมรองเท้านารีเหลืองกระบี่ ที่ได้ AM. ขึ้นซักกระทู้ และอยากเชิญชวน ทุกท่าน ที่มีรูปเหลืองกระบี่ ต้น am. มาโพสร่วมกัน รวมทั้งให้ข้อมูลเกี่ยวกับต้นนั้นๆที่ยังขาดอยู่ด้วย ถือว่ามาแบ่งปันข้อมูลกันครับ

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณเจ้าของรูปถ่าย(พี่ปุ้ม,หมอกฝน,เซอรเจอรี่)  ที่ได้อนุเคราะห์ภาพ เพื่อเก็บเป็นฐานข้อมูลสำหรับ จอมยุทธผู้หวังตามล่ากระบี่ในตำนานกัน

ปล. คห.ที่เขียนบรรยายเป็นแค่ คห.ส่วนตัว ท่านอื่นๆอาจไม่เห็นด้วยนะครับ อย่างว่ากัน

เริ่มด้วยต้นแรกครับ

1.เหลืองกระบี่ ต้นกริชโกศล AM.

ผมให้ฉายาว่า "ดาวค้างฟ้า เทพธิดาพันปี" สาเหตุ เพราะต้นนี้ได้ AM. มานานมากแล้ว นับถึงวันนี้ก็น่าจะเป็น 10 ปีกระมัง ไม่แน่ใจว่า เป็นต้นแรกของเหลืองกระบี่ที่ได้ am. หรือเปล่า แต่ก็ยังเป็น สุดยอดปรารถนา ของผู้ที่สะสมเหลืองกระบี่อยู่ดี ด้วยความที่ฟรอม์ดอกกลมได้สัดส่วน หลังคาใหญ่ เอวไม่ขาด ดอกโต ทั้งกลีบบน กลีบล่าง กลีบข้างและกระเป๋า สมบูรณ์แบบจริงๆครับ

ขาดนิดเดียว คือ ก้านไม่ยาวมาก แต่ก็เป็นเพียงข้อตำหนิเล็กน้อยเท่านั้น เสมือนนางงามจักรวาลมีปานดำที่หลังเท้าฮ่าฮ่าฮ่า  

สำหรับเหลืองกระบี่ต้นนี้ ผู้ทราบข้อมูลมากที่สุดผมยกให้พี่ TKM. ครับ

ปล.
    ผมไม่ทราบว่าได้ am. กี่คะแนนนะครับ ท่านใดทราบก็ช่วยโพสเป็นฐานข้อมูลด้วยครับจะขอบคุณยิ่ง

ขอบคุณรูปท่านประธานปุ้มครับ

จากคุณ : ลิงเล - [ 17 ก.พ. 52 12:11:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com