Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยหน่อยครับ ผมหาไม้ที่จะเอามาใช้ทำงานฝีมือไม่ได้เลยอ่ะ

คือผมไปเจอของแฮนด์เมดที่ทำจากไม้แล้วสนใจอยากจะลองทำเองมั่ง
    แต่ไม่รู้ว่าเค้าใช้ไม้อะไรทำงานฝีมือกัน

ผมคิดว่าน่าจะเป็นไม้อัด เลยลองไปซื้อจากร้านเครื่องเขียนแถวบ้านมาทำ
    มันก็ใช้ได้เลยนะ เสียตรงที่ไม้จะไม่เรียบเป็นร่องขรุขระทั้งแผ่นนี่สิ
    ผมก็เลยเอากระดาษทรายขัด แต่มันก็ยังขรุขระอยู่ดี
    ซึ่งดูยังไงก็ไม่ใช่ไม้แบบที่เห็นจากของที่เค้าทำกัน มันจะเรียบๆ เลย

เลยลองเอางานแฮนด์เมดตัวอย่างที่ซื้อมา ไปถามที่แหล่งขายไม้แถววัดสะเกศมันซะเลย
    เดินหาอยู่นานก็ไม่มีครับ เพราะแถวนี้เค้าจะขายไม้เนื้อแข็งที่ใช้ตกแต่งบ้านมากกว่า ส่วนพวกไม้อัดก็จะเป็นแบบแผ่นสีน้ำตาลเข้มที่มีเสี้ยนเยอะๆ ก็ไม่ใช่อีก
    เฮ้อ เดินหาไม้ซะเหนื่อยแฮ่ก ก็ไม่มี

ใครที่พอจะรู้ช่วยบอกด้วยครับว่า เค้าใช้ไม้อะไรมาทำงานฝีมือ ลักษณะมันจะเป็นไม้เนื้ออ่อน เรียบ ไม่ขรุขระ ซึ่งผมว่ามันก็คล้ายๆ ไม้อัดที่ซื้อร้านเครื่องเขียนแถวบ้านน่ะครับ แต่มันจะเรียบเหมือนที่เค้าใช้กัน
    แล้วหาซื้อที่ไหนได้มั่งครับ

อ้อ มันไม่ใช่กระดาษอักแผ่นสีน้ำตาลนะครับ เพราะลองซื้อมาใช้แล้วเหมือนกัน เพราะคิดว่าเป็นกระดาษแล้วจะทำง่ายกว่าไม้อัด แต่ที่ไหนได้ตัดก็ยากกว่า ลงสีก็ยากกว่า
    หน่อยบอกผมด้วยครับ ผมกำลังต้องการไม้มาทำงานด่วนเลย

จากคุณ : ครีมโซดาซ่า - [ 17 ก.พ. 52 20:43:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com