Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

++++Nutrition Facts ของผักและผลไม้ที่มีใยอาหารสูงสำหรับกระต่ายค่ะ++++

สวัสดีค่าทุกคนในบ้านโพรงกระต่าย
    วันนี้พี่วิกกี้ (แม่หมีตัวอ้วน) กับ แนท (เจ้าหนูลูกชิ้น) เอาข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับผักและผลไม้สำหรับกระต่ายมาฝากกันนะคะ

เป็นที่ทราบกันอยู่แล้วว่ากระต่ายเป็นสัตว์กินพืช และต้องการใยอาหารจำนวนมากในแต่ละวัน
    เพื่อรักษาการทำงานของระบบการย่อยอาหาร (GI Tract) ให้ทำงานสม่ำเสมอและมีประสิทธิภาพที่สุดนั่นเอง
    ใยอาหารส่วนใหญ่แล้วกระต่ายจะได้จากหญ้าแห้ง (Hay) ต่างๆ เป็นแหล่งใยอาหารหลัก
    และผักเป็นแหล่งใยอาหารรองลงมา ทีนี้เราก็ต้องมาเลือกผักให้ลูกๆกันหน่อย
    1. ควรเป็นผักที่ไม่เป็นพิษต่อกระต่าย
    2. ผักที่มีใยอาหารสูง
    3. ผักที่มีเบต้าแคโรทีน หรือแหล่งของวิตามินเอ (ช่วยบำรุงประสาทตาแถมยังเป็น antioxidant ด้วย)
    4. ผักที่มีปริมาณน้ำไม่สูงจนเกินไป เพื่อป้องกันการท้องเสียนั่นเอง
    5. ผักที่มีปริมาณแร่ธาตุพอประมาณ โดยเฉพาะแคลเซียม (กระต่ายขับสารแคลเซียมส่วนเกินได้ไม่ดีนัก) ถ้าจะให้เค้าทานก็นานๆครั้งดีกว่าค่ะ

ส่วนผลไม้ ถือว่าเป็นขนมให้กับกระต่าย เนื่องจากผลไม้โดยส่วนมากแล้วจะมีปริมาณของน้ำตาลสูง จึงไม่ควรให้ทานบ่อย
    แต่ควรให้เป็นรางวัลเล็กๆน้อยๆ นานๆทีจะดีกว่านะคะ
    (อย่าลืมนะคะว่าปริมาณคาร์โบไฮเดรต ที่มากไปรบกวนการทำงานของระบบการย่อยอาหาร เนื่องจากเป็นตัวการที่เพิ่มแบคทีเรียร้ายในลำไส้ของกระต่ายค่ะ และทำให้กระต่ายอ้วนอีกด้วย)
    ส่วนกระต่ายที่มีน้ำหนักเกินมาตรฐาน ก็ไม่ควรให้ผลไม้เลยค่ะ

พี่วิกกี้กับแนทเลยไปรวบรวมผักและผลไม้ที่กระต่ายบริโภคได้ ไม่มีอันตรายมาฝาก
    ลองเปรียบเทียบปริมาณใยอาหารดูนะคะ
    (ปล. ใช้กับคนได้ด้วยนะเออ ใครอยากลดน้ำหนัก ลดไขมันในเส้นเลือด หรือ โคเลสเตอรอลก็เลือกทานผักที่มีใยอาหารสูงๆ คาร์โบไฮเดรตต่ำๆ ได้เลยนะคะ)

จากคุณ : เจ้าหนูลูกชิ้น - [ 17 ก.พ. 52 20:48:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com