Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

++ อาการชักแล้วน้ำลายฟูมปาก++

รบกวนพี่ๆ ห้องจตุจักรหน่อยนะคะ  ปกติไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่ ส่วนใหญ่
    จะอยู่ห้องแป้งกับห้อวชานเรือนคะ  ^^
      คือว่า  แฟนต้า น้องหมาที่บ้านมีอาการแปลกๆ ตอนแรกคิดว่าโดนยาเบื่อ มีการชักน้ำลายฟูมปาก ที่บ้านเราก็ช่วยกันกรอกไข่ใส่ปากไปประมาณ 10 ฟอง แล้วก็รีบไปตามคุณหมอมาดู คุณหมอฉีดยาให้และให้ยามากินพร้อมกับบอกให้สังเกตุอาการซัก 2-3 วัน เราก็ดูแลกันทั้งบ้าน แต่หลังจากนั้น แฟนต้าก็หายคะ  แต่มันไม่แค่นั้น คือว่าเดี๊ยวนี้บางวันก็ชักอีก ชักมาได้ 5-6 ครั้ง บางครั้งก็ฉีราดหรืออึราดแล้วก็วิ่งทั่วบ้าน วิ่งวนๆ เซๆ  โทรไปตามคุณหมอ คุณหมอบอกว่าน่าจะไม่ใช่โดนยาเบื่อแล้วละ น่าจะเป็นพยาธิขึ้นสมอง ต้องพาไปหาหมอที่โรงพยาบาลเกษตร ปัญหาคือ แฟนต้าเป็นหมาเฝ้าบ้านคะ เราเลี้ยงแบบปล่อยๆ จะพาไปโรงพยาบาลไม่ใช่เรื่องง่าย  เค้าไม่ยอม จะกัดคนที่จะจับเค้า คนที่เค้าก็คือคุณยาย แต่ท่านเสียไปแล้วคะ แม่เราก็ไม่กล้าจับ กลัวมันกัดคะ แต่เวลาเห็นเค้าชักแล้วสงสาร ขอคำแนะนำหน่อยได้ไหมคะว่าต้องทำยังไงดี  ขอขอบคุณมากคะ
    ** แก้ไขคำผิดคะ**

แก้ไขเมื่อ 19 ก.พ. 52 17:40:09

จากคุณ : sunred - [ 19 ก.พ. 52 17:38:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com