Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สอบถาม อาการของสุนัขที่ถูกวางยาครับ ???

ขอเล่าพร้อมกับขอสอบถามไปด้วยในตัวนะครับ
    เจ้าตัวในภาพชื่อ โบโบ้ เป็นสุนัขพันธุ์โกล์เด้น (ผสม)
    อายุประมาณ 3 ขวบครับ ตอนนี้มันไปดีแล้ว...
    แต่ยังหาสาเหตุการตายไม่ได้หลังจากนั่งคิดอยู่หลายทาง

เริ่มจากเย็นวันที่ 18 ก.พ. ผมกลับมาถึงบ้าน เจ้าโบ้ มีอาการแปลก ๆ
    คือมีอาการเหมือนกลัวอะไรซักอย่าง หากหลุบ ๆ (จุกตูด ประมาณนั้น)
    ผมไม่ได้เอะใจเพราะคิดว่ามันกลัวความผิด ที่ชอบเอารองเท้าไปซ่อน
    (ปกติมันชอบเอารองเท้าของพ่อไปซ่อน คู่ใหนที่พ่อใส่มันจะแอบเอาไปซ่อนไว้หมด
    เพราะมันไม่อยากให้พ่อออกจากบ้านไปไหน มันรักพ่อที่สุดถ้าเทียบกับคนอื่นในครอบครัว
    และกลัวผมมากที่สุด เพราะผมจะเป็นคนดุมัน และเป็นคนให้อาหารด้วย)
    แต่ก็ไม่มีอาการอื่น ๆ นอกจากดูหวาด ๆ เหมือนกลัวอะไรซักอย่าง

เช้าวันที่ 19 กพ. มีอาการอาเจียน (นาน ๆ จะมีซักครั้งเนื่องจากอาหารที่กินเข้าไป)
    หลังจากที่ทำความสะอาดแล้วทุกคนก็ไปทำงาน กว่าจะกลับอีกทีก็เป็นเวลาเย็น

เย็นวันที่ 19 กพ. กลับมาถึงบ้าน โบ้ยังมีอาการเดิมคือ เหมือนกลัวอะไรซักอย่าง
    และเริ่มอาเจียนออกมาอีกประมาณ 2 กอง ที่เหลือยังเป็นปกติ

ประมาณตี 4 ของวันที่ 20 (ผมสงสารมันมาก) แม่วิ่งมาเคาะประตูปลุกให้ไปดูโบ้
    แม่บอกว่าไม่รู้โบ้เป็นอะไรพ่อกำลังดูอยู่ ผมรีบวิ่งลงไปดู อาการที่เห็นคือ
    มันมีอาหารเหมือนกลัวอะไรสุดขีดจนตาถลน และวิ่งไปรอบบริเวรหน้าบ้าน
    วิ่งวนตลอดเวลา ประมาณ 10 กว่านาทีได้ หางจุกตูด

พ่อเล่าให้ฟังว่าพอลงมาก็เห็นโบ้วิ่งวนอยู่รอบบ้าน (เหมือนคนสติแตก)
    ชนของที่อยู่นอกบ้านล้ม ตู้ใส่รองเท้า กระถางต้นไม้หลายต้น แตกหมด
    เห็นครั้งแรก พ่อนึกว่าโบ้กำลังวิ่งไล่ตัวอะไรอยู่ซักอย่าง แต่พอออกไปดู
    พ่อก็ตะโกนเรียกมัน มันเหมือนจะวิ่งมาหาพ่อ แล้วสุดท้ายก็สติแตก วิ่งเตลิดไปอีก
    ผมลงมาถึง ก็ช่วยพ่อจับตัวโบ้ไว้ให้มันนอนลงกับพื้น พ่อก็พูดว่า พ่ออยู่นี่แล้วลูก ๆ
    มันมีอาการตัวสั่นมาก ตาถลน และสุดท้ายโบ้ชักกระตุกประมาณ 4-5 ครั้ง
    แล้วก็ตายโดยที่มีผมกับพ่อประคองตัวมันเอาไว้
    (แม่ผมร้องให้และกลับเข้าบ้านไปเลย เพราะไม่อยากเห็นตอนมันตาย)

ผมหาร่องรอยของสัตว์มีพิษกัดแบบคร่าว ๆ ก็ไม่พบ
    และคืนก่อนที่โบ้จะตาย ก็มีอาเจียนออกมาอีก 3-5 ครั้ง
    และหลังจากดูศพที่ก้น มีเหมือนอุจจาระเหลว สีดำ เลอะอยู่
    เลยคาดว่าน่าจะโดนวางยา

ดูที่กองอาเจียนแล้ว มีอยู่ 1 กองที่แปลกกว่าปกติ
    เพราะเหมือนมี เส้นหมี หรือเส้นเล็ก ซึ่งปกติ โบ้ ไม่กินบะหมี หรือก๋วยเตี๋ยว

และคิดย้อนไปถึงอาหารที่ให้ ปกติก็จะให้อาหารเม็ด (ตั้งใว้ให้ทั้งวัน) + อาหารคลุก
    อาหารที่ทำให้ส่วนใหญ่เป็นไก่สับ หรือตับ คลุกกับข้าว
    และที่บ้านเลี้ยงสุนัขทั้งหมด 3 ตัว เวลาคลุกข้าวก็จะคลุกรวมแล้วค่อยแบ่งให้
    ถ้าอาหารเป็นพิษ อีก 2 ตัว ก็ไม่น่าจะรอดครับ

ถ้าเป็นยาเบื่อ เท่าที่ทราบ สัตว์ที่โดนจะมีอาการหิวน้ำ และตายในที่สุด
    แต่จะไม่มีอาการ เหมือนเสียสติแบบนี้ครับ

หรือถ้าโดนสัตว์มีพิษกัด ก็ไม่น่าจะอาเจียน หรือถ่ายเหลว
    น่าจะตายไปเลย

--------------------------------

ที่อยากทราบมากคือ ใครเคยพบเจออาการแบบนี้หรือเปล่าครับ
    และใครพอจะทราบบ้างมั้ยครับว่าโบ้ น่าจะโดนอะไร หรือกินอะไรเข้าไป

ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้า และขอให้กระทู้นี้ เป็นบทเรียนช่วยเตือนตัวผมเอง
    และอีกหลาย ๆ คน ให้ใส่ใจกับอาการต่าง ๆ ของสัตว์เลี้ยงมากกว่านี้...
    และขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่มาแบ่งปันประสบการณ์เกี่ยวกับสัตว์ที่เรารักด้วยครับ...

ปล. ปกติจะไม่เคยปล่อยออกไปไหนครับ อยู่ในบ้านตลอด
    และเห่าคนที่ผ่านไปมา ตามปกติเหมือนหมาตัวอื่น ๆ ในหมู่บ้าน
    และไม่กัดคนครับ

แก้ไขเมื่อ 20 ก.พ. 52 14:31:12

จากคุณ : Guuuu - [ 20 ก.พ. 52 14:27:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com