Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใครเคยขุดล้อมดอกปีป ต้นเท่าข้อเท้ามั้งครับ ผมไม่รู้ว่าเรียกว่าขุดล้อมป่ะ ผมตัดรากเค้าไปแล้วสี่ราก แต่ยังไม่ดึงขึ้นมา

คือว่า ที่บ้านครับ ปลูกดอดปีปตั้งแต่ต้นเท้านิ้ว ผ่านมา 2-3 ปี ต้นเท่าข้อเท้าผู้ใหญ่หล่ะ  แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า เค้าอยุ่ใต้สายไฟ ถ้าให้สูงก็จะพาดสายไฟ แล้วอีกอย่าง ผมปลูกติดรั้ว ใบร่วง ใบตรึม  ก็เลยคิดว่า อยากจะขุดเค้า เมื่อวาน ผมก็เซาะดินไป ห่างจากโคนต้นประมาณสักเกือบ ๆ ฟุต  เจอราก ใหญ่มาก ผมเอามีดอีโต้ตัด กว่าจะขาด  โห เหนื่อยมาก รากก็แข็งยังกะไม้หน้าสาม เฉาะกว่าจากขาด แล้วก็ตัดอีกสามราก ก็ใหญ่ ๆ ทั้งนั่นหล่ะครับ  เจ็บมือมาก ๆ  ก็เลยหยุดไว้ก่อน เด๋วค่อยไปทำต่อสัปดาห์หน้า  ท่าทางจะยากเอาการ เพราะอยุ่ติดรั้วซะด้วย ไม่แน่ใจว่าที่ทำนะถูกวิธีป่าว  แต่คงไม่มีวิธีที่ดีกว่านี่  หรือสำเร็จหรือป่าวก็ไม่รู้ กลัวจะล่มกลางคันเหมือนกัน  ถ้าเป็นแบบนั่นก็ต้องตัดทิ้ง  แต่ผมว่า ถ้าขุดได้สำเร็จ ก็คงจะได้แค่ต้น อาจจะไม่มีดินติดมาสักเท่าไหร่  คงต้องใช้แรงดึงขึ้นมา พร้อม ค่อย ๆ ตัดรากไป เรื่อย ๆ  แล้วที่สำคัญ ที่ผมขุดมาผมก็กะว่าจะเอาไปลงกระถาง ใบโตๆ(คงต้องโตมากๆๆๆๆ) แล้วก็จะไปไว้หลังบ้าน ถ้าร่วงก็คงร่วงที่หลังบ้านไม่เดือดร้อนใครเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ ขอให้ขุดได้สำเร็จก่อนเถิด....สาธุ.....ขอให้รอดด้วยก็ดี  เสียดายอ่ะ ปลูกมานาน มาก ๆๆ

จากคุณ : น่ารักม่ะเหมียวผม - [ 23 ก.พ. 52 10:26:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com