Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถามชื่อต้นไม้ ถ้าใครชอบแคฝรั่งหรือหาไม้ให้ร่มเงาต้นไม่ใหญ่นัีกลองเข้ามาชมไม้ชนิดนี้ดูนะครับ

ทำบุญที่วัดมาครับ เจอไม้ต้นหนึ่งน่าสนใจ เลยนำมาถามชื่อให้แน่ใจ จะได้หาข้อมูลต่อครับ

พระที่วัดท่านบอกว่าชื่อ "กาหลงรัง" เป็นไม้ที่ใช้ทำวัตถุมงคล แต่ผมก็ไม่แน่ใจเพราะค้นจากเน็ตเจอแต่คตไม้ที่แห้งตายแล้ว ไม่มีภาพต้นที่ยังเขียวๆอยู่ เลยไม่รู้ใช่ต้นนี้ไหม

ที่บอกว่าน่าสนใจเพราะว่า ดอกดกมาก สวยคล้ายๆแคฝรั่ง น่าจะเป็นพืชตระกูลถั่ว มีลักษณะหลายประการที่น่าปลูกในบ้านมาก เพราะต้นที่วัดอายุ 30 ปีแล้ว ต้นสูงแค่ 4 เมตรเท่านั้นเอง เรือนยอดไม่ชี้ขึ้น แต่ทรงพุ่มรูปร่มแบบต้นโศก ใบสีเขียวสด กิ่งอ่อนโน้มลงต่ำเหมือนต้นแปลงล้างขวดหรือหลิ่ว เวลาลมพัดมากิ่งพริ้วไหวสวยมาก น่าปลูกเป็นไม้ให้ร่มดีมาก เท่าที่ตรวจสอบดูลำต้นไม่มีกิ่งแห้งตายคาต้น ไม่มีราดำ ไม่มีหนอนเจาะลำต้น ที่โคนไม่มีรากปูดโปน ปลูกไว้ในวงซีเมนที่ทำไว้นั่งเล่น ไม่มีรอยแตกของวงซีเมนต์ ระบบรากจึงน่าจะปลอดภัย

พระท่านว่าไม่ผลัดใบ แต่ผมว่าน่าจะผลัดใบบ้างนะครับ แต่ที่ต้นนี้ไม่ผลัดใบก็อาจจะเพราะว่าปลูกอยู่้ชายน้ำ ติดกับสระน้ำเลยครับ เอาต้นนี้มาบอกเล่าเผื่อว่าใครหาต้นไม้ที่มีลักษณะแบบนี้ลองพิจารณาต้นนี้นะครับ แต่เรื่องขนาดต้นกับระบบรากไม่ยืนยันนะครับ เพราะยังไม่ทราบว่าชื่อต้นอะไร

สำหรับคนที่ชอบแคฝรั่ง ขอบอกนะครับว่าแคฝรั่งใบเหม็นเขียวมากๆ ถ้าปลูกใกล้บ้านอาจทำให้รู้สึกเสียบรรยากาศได้ และใบร่วงมหาศาลครับ อีกทั้งกิ่งเปาะหักง่าย แต่ต้นนี้ใบไม่มีกลิ่น กิ่งเหนียว และเท่าที่ถามๆดูใบไม่ร่วงมากเท่าไร

แก้ไขเมื่อ 23 ก.พ. 52 10:54:17

จากคุณ : endless man - [ 23 ก.พ. 52 10:43:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com