Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยคลายข้อสงสัยเกี่ยวกับงานผ้าให้หน่อยค่า

งานผ้าชิ้นแรกที่เคยทำ คือ กระเป๋าปิ๊กแป๊กที่ป้าแอ๊ดสอนในมีทติ้งครั้งที่ 3 น่ะค่ะ กระเป๋าจะบุด้วยใยโพลีฯ ทีนี้สิ่งที่อยากจะลองทำด้วยตัวเองต่อไปคือ Passport Cover ค่ะ คิดแบบตามที่ต้องการเอง แต่เข้าไปศึกษาวิธีการทำ Passport Cover ของหลาย ๆ คน จะใช้ผ้ากาวกันทั้งนั้นเลย ก็เลยเกิดข้อสงสัยดังนี้ค่ะ

1. เมื่อบุด้วยใยโพลี หรือผ้ากาว มีข้่อแตกต่างกันอย่างไรบ้างคะ เราเดาเอาเองว่า .. การบุด้วยใยโพลีจะทำให้ผ้าหนากว่าการรีดด้วยผ้ากาว (ไม่รู้ถูกหรือเปล่า) แต่สงสัยว่าจะต่างกันในเรื่องของการทรงตัวของผ้าหรือเปล่า (ไม่แน่ใจว่าตั้งคำถามวกวนไปหรือเปล่านะคะ)

2. การกุ๊นผ้าเพื่อให้เกิดความสวยงาม ควรจะตัดผ้าเฉลียงความกว้างเท่าไหร่คะ แล้วเวลากุ๊นจริงแล้ว จะเป็นขอบกว้างเท่าไหร่คะ เช่น ขนาดผ้ากุ๊นกว้าง 3.5 ซม. กุ๊นขอบกว้าง 1 ซม. หรือเปล่าเอ่ย

หลังจากร่วมงานมีทติ้งที่ผ่านมา จากเดิมที่ความรู้ด้านงานผ้าเป็นศูนย์ ทำให้รู้เรื่อง การเนา การควิลท์ (การเนาถี่ ๆ) การสอยซ่อนด้าย การบุด้วยใยโพลีฯ การทำกระเป๋าปิ๊กแป๊ก เพิ่มขึ้นค่ะ แถมยังได้กระเป๋าปิ๊กแป๊กกลับบ้านด้วยค่ะ มัวแต่ดีใจมากเกินไป แจนลืมเก็บเข็มควิทล์กลับบ้านซะังั้นค่ะ กลับมาบ้านเข็มหายไม่รู้ตัวเลย มานึกอีกที เราไม่ได้เก็บนี่นา =__='

ต้องขอขอบคุณทุกคนมาก ๆ ณที่นี้ด้วยค่ะ ทั้งป้าแอ๊ด พี่น้ำ พี่อุ้ม พี่ทิพย์ที่ช่วยสอนและตอบคำถาม พี่แม่-ลูกตัว อ ที่ช่วยเย็บจักรให้ (ขออภัยนะค๊า แจนจำชื่อไม่ได้อ่า) คุณครูตั๋นที่แอบไปขอแพทเทิร์นกระเป๋ามาคัดลอกค่ะ (แต่ยังทำไม่เป็น นึกภาพหน้าตากระเป๋าสำเร็จไม่ออกค่ะ งงตรงด้านข้างของกระเป๋าน่ะค่ะ) พี่วรรณและคณะที่จัดงานนี้ และสุดท้ายขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนที่แจนได้เข้าไปถามทางนั่งรถเมล์ไปสยาม เพื่อจะต่อรถกลับบ้านอีกทีค่ะ โดยเฉพาะพี่จูนที่เดินไปเป็นเพื่อนไปส่งถึงท่าเรือตลาดโบ๊เบ๊เลยค่ะ :) ถ้าไม่เจอพี่เค้าเข้าตอนหลงทางไปขึ้นรถเมล์ แจนแย่แน่ เพราะไม่รู้จักทางแถวนั้นเลย

ปล. พึ่งจะทราบจากพี่จูนค่ะว่า ป้าแอ๊ดก็อยู่แถวรามฯ เหมือนกัน ป้าแอ๊ดจะเปิดบ้านสอนงานผ้าอีกบ้างไหมคะ >_<"

จากคุณ : jannaj - [ 24 ก.พ. 52 20:21:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com