Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

oOแชร์ข้อมูลการทำหมันกระต่ายเพศเมีย กระทู้สาระพร้อมภาพสวยๆจาก ป๊า 2FOo

^_^ ครบ 1 สัปดาห์พอดีสำหรับการทำหมันเจ้า 2F (ฝุ่นกะฟาง)
    ตั้งใจเขียนกระทู้นี้เพื่อแชร์ประสบการณ์และเป็นข้อมูลเกี่ยวกับการทำหมันกระต่ายเพศเมียโดยเฉพาะค่ะ
    เหตุผลในการทำหมันกระต่ายของเราคือ ต้องการลดความเสี่ยงของโรคเกี่ยวกับมดลูกในกระต่ายเพศเมีย
    และก็ขจัดปัญหาที่เค้าขี่กันและกัดกินขนของอีกตัวนึงเข้าไปทำให้เสี่ยงกับโรคก้อนขน
    คำแนะนำสำหรับคนที่ต้องการทำหมันกระต่ายคือ เตรียมความพร้อมเรื่องสุขภาพของกระต่ายให้แข็งแรง
    อาจพาไปตรวจสุขภาพกับหมอก่อนพาไปทำหมัน เพื่อความมั่นใจว่ากระต่ายของเราไม่ได้กำลังเป็นโรค
    และพร้อมสำหรับการผ่าตัด *ในความเป็นจริงแล้วเราควรตรวจเลือดของกระต่ายก่อนการทำหมัน แต่ผลของ
    การตรวจเลือดต้องรอข้ามวันค่ะอันนี้บอกไว้เป็นข้อมูล
    กรณีสำหรับเราซึ่งอยู่ต่างจังหวัดและซีเรียสเรื่องหมอพอสมควร
    (บางคนอาจมองว่ามากเกินไป) ...เกินไปไหมลองพิจารณาดูค่ะ
    ก่อนตัดสินใจพา 2 F ไปทำหมัน เราพิจารณาจาก

1. โรงพยาบาลที่ทำหมันต้องมีแพทย์เฉพาะทางที่รักษากระต่ายได้
    2. ราคาเราตั้งงบสำหรับการทำหมันครั้งนี้ไว้ ไม่เกิน 3,000 บาทซึ่งควรสอบถามราคากับทาง ร.พ.ก่อน
    3. การวางยาสลบใช้วิธีการ ดมยา ไม่ใช่ ฉีดยา ซึ่งปลอดภัยกว่า
    4. หลังจากทำหมันต้องมีบริการฝากเลี้ยงพักฟื้น (เพราะเราอยู่ต่างจังหวัด)
    5. ต้องมีที่พักฟื้นแยกออกจากสัตว์อื่น เช่น หมา แมว ฯลฯ

ต่อไปมาดูขั้นตอนการทำหมันกันค่ะ จริงๆอยากถ่ายภาพมาให้ดู แต่ช่วงเวลานั้นแม่ไอ่ 2 F ไม่สามารถจริงๆค่ะห่วงลูกจนทำอะไรไม่ถูก
    ขั้นตอนแรกหมอจะตรวจดูความพร้อมของกระต่ายก่อนคลำดูกล้ามเนื้อแล้วก็ให้พักก่อน ครึ่งชม.จากนั้น
    จะนำกระต่ายไปใส่ไว้ในกล่องอะครีลิคใสๆเพื่อวางยาซึมกระต่ายจะเริ่มซึมนิ่งแข็งเป็นรูปปั้นแต่ยังพอมีสติอยู่บ้างค่ะ (แต่แม่มันสติเริ่มไม่อยู่กับตัว O_o) ขั้นตอนนี้ใช้เวลาประมาณ 5 นาทีค่ะ พอเริ่มซึมได้ที่หมอก็จะพาลูกเราไปดมยาโดยใช้หน้ากากครอบหน้าไว้และยาสลบก็จะมาตามท่อค่ะ ซักพักเค้าก็จะแน่นิ่งไปหมอก็เริ่มจับเค้านอนหงายบนโต๊ะผ่าตัดค่ะ
    เอาเชือกมัดยึดขาทั้ง 4 ข้างและเริ่มโกนขน (แม่ 2F ใจสั่นมาก -_-")  ระหว่างโกนอยู่ เจ้าฝุ่นดิ้นค่ะ ยังไม่สลบดี อิฉันเห็นขาลูกดีด แง๊กๆ 2 ทีน้ำตาร่วงค่ะไหลพรากเลยทีนี้
    เหอๆ ตัดใจไม่สามารถทนดูต่อได้อีกต่อไป เลยเดินออกมาคอยด้านนอกค่ะ ป๊า 2F พาไปกินไอติมแก้เครียด กลับมาที่ ร.พ.ปรากฎว่าผ่าฝุ่นเสร็จแล้ว นอนนิ่งในกรงพร้อมกับ
    มีหลอดไฟเปิดให้ความอบอุ่น  ระหว่างนี้ก็คอยให้หมอพักทานข้าวก่อนเราก็อุ้มฟางออกมาโอ๋ให้เค้าคลายความเครียดลงบ้าง ซักพักหมอก็มาพาฟางไปวางยา คราวนี้เราเวียนๆ
    เดินไปดูบ้าง ออกมาข้างนอกบ้าง แล้วก็คอยอยู่จนเกือบทุ่มนึงก็ยังไม่เสร็จเลยต้องขอกลับก่อนพร้อมกับให้เค้ามาคิดค่าใช้จ่าย

มาดูค่าใช้จ่ายสำหรับ 2 ตัวนี้กันค่ะ
    ค่าทำหมัน ตัวละ  650 X 2 = 1,300 บาท
    ค่าฝากเลี้ยงและดูแลรักษาตั้งแต่ เย็น เสาร์ ถึง เช้า พุธ หมอใจดีมาก คิดวันละ 80 บาท(2ตัว) = 320 บาท
    รวมแล้ว                 1,620   บาท

รู้สึกกระทู้ชักจะยาวต่อมาเป็นค่าใช้จ่ายในวันที่รับกลับค่ะ
    ค่ายากิน                  80    บาท
    หญ้า อัลฟาฟ่า 2 ถุง  200   บาท
    ยาฉีด                     300   บาท
    ยากินเอากลับบ้าน    160   บาท
    รวมแล้ว      1,620 + 740 = 2,360 บาท

ยังไม่รวมค่าหญ้ากับOxbowที่ซื้อกลับมาอีก
    และเนื่องจากความเป็นห่วง 2 F เราจึงไม่ฝากไว้จนครบกำหนดตัดใหมไปรับมาดูแลเองอีก 2 วันและให้หมอสอนวิธีตัดไหมมาด้วย
    ฟางกับฝุ่นพึ่งตัดไหมไปเมื่อวานนี้ ค่ะ ป๊าเค้าเป็นคนตัดและเราเป็นคนจับเอาไว้
    วิธีการตัดไหมคือ ดึงปมไหมขึ้นจากผิวหนังเล็กน้อยค่ะ ตัดไหมเพียงด้านเดียวและดึงไหมออกตรวจดูให้แน่ใจว่าไม่มีไหมติดค้างอยู่ที่ผิวหนัง
    ก่อนลงมือตัดควรฆ่าเชื้อกรรไกรกับปากคีบด้วยแอลกอฮอล์ก่อนนะคะ กรรไกรที่ใช้ควรเป็นกรรไกรปลายเล็กเรียวค่ะหลังจากตัดไหมเสร็จก็ใส่ยาเบตาดีน
    บริเวณรอยเข็มด้วยนะคะตอนนี้แผลฟางกับฝุ่นแห้งและแข็งแรงดีค่ะ แต่ยังอยู่ในระยะพักฟื้นยังออกไปวิ่งเล่นในสนามหญ้าไม่ได้
    ต้องหลังวันที่ 5 ไปแล้วถึงจะซ่าได้เหมือนเดิม ค่ะ เขียนซะยาวเลยมาดูความน่ารักของเจ้า 2 ตัวนี้กันดีกว่า
    (ใครอยากทราบว่าพาไป ร.พ.ไหนให้ไปดูกระทู้ตามหาไกด์นะคะ ลงชื่อร.พ.บ่อยๆมะค่อยดี อิอิ)

จากคุณ : aor_eye - [ 1 มี.ค. 52 22:31:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com