Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขุดล้อมต้นดอกบีป เหลือรากแค่เนี้ย จะรอดไหมครับ ที่สำคัญ เหนื่อย มาก ๆ เกือบขุดล่มกลางคัน แต่สุดท้ายก็สำเร็จ

พอดี ดอกบีป ปลุกไว้หน้าบ้าน ตั้งแต่ต้นเท่านิ้ว ผ่านไปสองปี เท้าข้อเท้าอ่ะ ใบร่วงมาก ๆ หน้าบ้านอ่ะครับ พาดสายไฟซะด้วย ต้องคอยตัดกิ่ง ยังไม่เคยออกดอกหรอกครับ เพราะ ตัดมันตลอด กลัวจะสูงไป  กัว เพื่อนบ้านจะว่าด้วย เวลาใบจะไปร่วงบ้านอื่นอ่ะ จะตัดทิ้งก็เสียดาย เลย คิดถึงการขุดล้อม  เหนื่อย มาก ๆ ครับ คิดว่าจะไม่สำเร็จซะอีก เพราะว่า ขุดคนเดียว ตัดรากจนเจ็บมือไปหมด ไม่แน่ใจว่าตัดราก แบบนี้อ่ะจะรอดไหมครับ รากใหญ่มากๆๆ  อยู่ติดมุมรั้วด้วยครับ ผมขุดดินได้แค่สองด้าน เพราะอีกสองด้านติดรั้ว   ลองคิดดูซิครับ แค่ยกต้นก็ไม่ไหวหล่ะ  ผมต้องเซาะติด ตัดรากทีล่ะราก แล้วก็ โยกต้น แล้วก็ปีนไปนั่งที่รั่ว แล้วก็ใช้เท้าถีบต้น เพราะใช้มือผลักไม่มีแรงเท่าเอาเท้าถีบ  สุดท้ายผมก็ถีบเค้าให้ล้มได้สำเร็จ  อยากจะบอกว่าพอล้มก็ งง งง  เพราะว่า พอล้ม ไม่คิดว่าจะหนักขนาดนี้  ยกขึ้นจากหลุมก็ไม่ค่อยไหว  ต้องยกมาพิงรั้ว  แทบตาย  แล้วเอาไงหล่ะครับ กะจะเอาลงกระถาง  เพราะว่าลงดิน ไม่มีที่แล้ว แล้วก็กลัวว่าเค้าจะใหญ่มาก  มันไม่เหมาะกะบ้านทาวเฮาส์  ก็เลยโทรไปถามสั่งกระถางให้มาส่ง แพงมากๆๆ  ใบล่ะ 450 บาท ก็ใหญ่พอควร  แต่พอมาส่ง รู้สึกเหมือนว่ามันต้องใหญ่กว่านี้   แต่ก็ต้องเอา เพราะว่ามันก็ใหญ่สุดหล่ะ เค้าบอกว่า ขนาด 4 บีบ มั้ง(ไม่แน่ใจ)  ก็เลยต้องวานคนงานที่มาส่ง ให้ ช่วยยกต้นไม้ลงกระถาง เค้าก็ช่วย ใส่ดิน ช่วยอัดดิน ลงกระถางเรียบร้อย  แต่ว่า ปัญหาคือ มันจะขึ้นไหมครับ ใครเคยขุดมั้งครับ ดูในรุปซิครับ ตัดรากซะขาดเนี้ย เอาลงกระถางซะด้วย จะรอดไหมครับ จะมีโอกาสเห็นเค้าแตกยอดไหม  แล้วกระถางหล่ะ เล็กไปไหมครับ ตอนแรก เอาต้นมันไม่ลงด้วยซ้ำ   รากแค่ขอบกระถาง  ก็เลยต้องตัดรากอันใหญ่ สองราก เพิ่มอีกสัก  1 นิ้ว   แต่ตอนนี้ผมตั้งเค้าไว้ในที่ร่มหลังบ้าน ไม่โดนแดดครับ แล้วก็คงหมดสิทธิ์ เลื่อนแล้วด้วยครับ หนักมากๆๆๆๆๆ..........ขอให้รอดทีเถิด...สาธุ

จากคุณ : น่ารักม่ะเหมียวผม - [ 2 มี.ค. 52 11:51:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com