Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากปลูกไม้ใหญ่ เป็นแนวรั้ว แนะนำหน่อยครับ

คืออย่างนี้ครับ ผมมีที่ดินว่างอยู่สองไร่ (จริงๆหมดเนื้อหมดตัวก็มีแค่นี้แหละครับ).เป็นที่นาเก่า.มีสามระดับ  ซึ่งในหน้าฝน
    ระดับน้ำมักจะท่วมถึงครึ่งของระดับที่สอง..
    ความตั้งใจ อยากจะปลูกต้นไม้ใหญ่ที่โต เร็วๆ ลำต้นตรงๆ ไว้ที่ริม เป็นแนวรั้ว กันวัวชาวบ้านเข้าไปเดินเล่น..ที่เล็งๆไว้ก็คือ
    ต้นคูน และต้นตีนเป็ด สองแถว ปลูกห่างซัก 1.5x 1.5 เมตร ตามแนวรั้ว รอบพื้นที่(อันน้อยนิด) ข้างในจะปลูกไม้สัก 2x2 เมตร
     เน้น ปลูกแบบไม่ต้องดูแล อะไร มาก..(ทิ้งขว้าง ว่างั้นแหละครับ)
    แล้วก็มีอีกหนึ่งความคิดที่แว๊ปเข้ามาในหัว คือ อยากปลูกต้นไม้ใหญ่ไว้ประดับบ้าน (เผื่อมีวาสนาได้มีบ้านกับเค้า)
    ..แนะนำ ต้นอะไร ดีครับ อยากปลูกซัก สิบชนิด ๆ ละ ต้นสองต้น จะได้ขุดไปประดับบ้านได้หน่ะครับ..
    หรือว่า จะปลูกมันทั้งสองไร่ เลย ครับ..(จะดีกว่าปลูกสักไว้มั๊ยครับ)
        รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ..โปรดชี้แนะต้นไม้ที่โตไวๆ ให้หน่อยครับ..
    ปล.สภาพที่ดินเป็น ที่นาเก่า เป็นขั้นบันใด สาม ระดับ
      อยู่จังหวัดเลย..
     ไม่มีแหล่งน้ำ..สำหรับรดน้ำได้..อาศัยน้ำฝน อย่างเดียว

จากคุณ : loei-loei - [ 2 มี.ค. 52 14:52:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com