Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

-------------------------"บ้านสามถุงกะหนึ่งหนุ่ม" อัพเดทเบนโตะ และบทความหมอชูศักดิ์ -----------------

หวัดดีครับ
    เบนโตะ ตอนนี้ยังอยูในช่วงสังเกตอาการ และ กินยาที่หมอให้มา

ผมบอกเบนโตะทุกๆวัน เช้าค่ำ บอกว่า "อยากทำอะไรก็ทำ อะไรที่มีความสุขก็ทำไปเลย ชีวิตนี้สั้นนัก แต่อย่าไปกัดสายไฟให้ตายก่อนเวลาแล้วกัน"

ทุกวันนี้ให้เบนโตะ อยู่กะแม่และพ่อเยอะๆ

ส่วนตอบว่าเป็นหรือ ไม่เป็นไข้หัดนั้น ตอบได้เลยว่า มีแนวโน้มเบื้องต้นว่าเป็น

แต่

ก็อาจมีแนวโน้มว่าหาย

งงมั้ยครับ!!!

เพราะผมสังเกตดูอาการจากภายนอกตอนเช้า ก็ฟันธงไปแล้วว่าเป็นแน่นอน พอตอนค่ำกลับมาดู อาการเมื่อเช้าที่บ่งบอกว่าเป็นก็หายไปหมดแล้ว แต่อย่างไรวางใจไม่ได้ จนกว่าจะผ่าน 3 วันอันตราย

ผมคิดว่าสิ่งที่ทำได้ดีที่สุดตอนนี้คือ แผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวรของเบนโตะ ให้อโหสิกรรมกับเบนโตะ ด้วยเถอะ ผมก็ทำแบบนี้มากับ ทุกๆตัวที่จากไป แต่ไม่ได้ผลนะคัรบ แต่ผมก็ทำสม่ำเสมอครับ

ส่วนเรื่อง HyperImmune serum ที่เคยทำไว้นั้น ก็อธิบายได้ว่าทำไมเราถึงไม่สามารถทำวิธีเดิมได้อีกแล้ว แต่คงเอาไว้ในบทความเรื่องไข้หัดต่อไปนะครับ

วันนี้มี 2 บทความ แต่รายละเอียดอาจจะยังไม่เกี่ยวกับการเลี้ยงทั่วๆไปนะครับ

เรื่องแรกเป็นเรื่อง HyperImmune serumm ที่หมอชูศักดิ์เขียนเอง และผมพิมพ์ไว้นานแล้วเลยเอามาลงก่อนเลย
    http://www.udclick.com/home1/index.php?option=com_content&task=view&id=53185&Itemid=134021

เรื่องที่สองเป็น ไอเดียในการควบคุมประชากรหมาจรจัดและป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อร้ายแรงทั้งหลาย
    http://www.udclick.com/home1/index.php?option=com_content&task=view&id=53186&Itemid=134021

ขอช่วยคอมเม้นท์ใน UDclick เลยนะครับ เพราะผมต้องการให้พลังของกลุ่มคนรักหมาในห้องนี้ ไปเปลี่ยนแนวความคิดของคนเลี้ยงหมาในอุดรที่มาอ่านบทความในเวบด้วยครับ ถือว่าเป็นการช่วยหมอชูศักดิ์ในสิ่งที่เราๆท่านๆทำได้แล้วกันนะครับ

ขอบคุณแทนคุณหมอด้วยครับ

ปล. เอกสารที่หมอชูศักดิ์ให้มา รวมถึง เรื่องไข้หัดที่หมอชูศักดิ์เพิ่งให้ผมมาวันนี้ ผมจะทยอยพิมพ์ให้หมด เร็วๆนี้ครับ เพราะตอนนี้บทความที่ค้างอยู่กับผม ประมาณ 10+ เรื่องได้ แต่ละเรื่องบางที่ 2 หน้าA4 ตัวเล็กๆ ต้องใช้เวลาในการพิมพ์และหารูปประกอบบทความสักระยะนะครับ

คิดว่าถ้าไม่เหนื่อยเกินไปจะ ทะยอยเอาเรื่องต่อไปนี้ลงเร็วๆนี้นะคัรบ

1.สัตว์เลี้ยง 1 วันควรทำอะไรบ้าง
    2.ไข้ฤดูร้อนในสัตว์เลี้ยง(อันนี้เดี๊ยวพรุ่งนี้ต้องไปถ่ายภาพประกอบจากคลีนิคหมอมาด้วย)
    3.เลี้ยงลูกสุนัขให้รอดและปลอดภัย

จะลงให้เร็วที่สุดนะครับ เพื่อประโยชน์ของท่านๆครับ

จากคุณ : I am soda - [ 3 มี.ค. 52 00:42:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com