Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากให้เข้าใจว่าทำไมงานฝีมือถึงต้องขายแพงนิดนึง

คือเมื่อก่อนผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่หรอก
    เวลาไปเจองานฝีมือหรือของแฮนด์เมดที่กิ๊บเก๋ น่าสนใจ พอถามราคาเข้า ก็ต้องเปลียนใจว่า ทำไมราคามันแพงงี้เนี่ย
    ทั้งๆ ที่ก็เป็นแค่งานฝีมือ คนขายโก่งราคาเกินไปหรือเปล่า
    พอมาวันนี้ถึงคราวที่ตัวเองสนใจและหันมาลองทำงานฝีมือเผื่อเอาไว้ขายกับเค้าดูมั่ง ถึงได้เข้าใจแจ่มแจ้งว่า ทำไมของมันถึงมีราคาแพง
    เพราะมันไม่ง่ายเลย
    กว่าจะทำได้แต่ละชิ้น ปาดเหงื่อจนเมื่อยมือ ตอนคิดน่ะมันง่าย แต่ตอนทำนี่สิ นรกดีๆ นี่เอง
    ผมว่าบางทีค่าต้นทุนเนียเรายังพอทน
    แต่ค่าแรง ค่าเหนื่อยนี่สิ ต้องขอบวกด้วยเลยล่ะ
    ผมก็เลยอยากให้คนซื้อเข้าใจกันในจุดนี้ด้วยว่า
    ของทำมืออันต่ออัน มันยากแค่ไหน ไม่ใช่สินค้าโรงงานปั๊มกันมาวันละเป็นร้อยเป็นพันอัน
    คนซื้อเข้าใจคนทำหน่อยนะครับ จะได้มีกำลังใจกัน
    บรรดาผู้ที่ชื่นชอบการทำงานฝีมือ เห็นด้วยมั้ยครับ
    ส่วนงานฝีมือที่ผมกำลังทำอยู่ ใกล้เสร็จแล้วครับ เสร็จเมื่อไหร่ จะเอามาให้ดูกันครับ

จากคุณ : ครีมโซดาซ่า - [ 4 มี.ค. 52 21:22:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com