Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คำอธิบายจากแม่น้องจีอุนเรื่องการหาบ้านของ......topic/J7604306/J7604306.html

สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทั้งหลาย หน่อยขอแจ้งเรื่องการหาบ้านใหม่ให้น้องทั้งสี่ คือ แบรด แองจี้ ทาโร่ อิมเมจ นิดนึงนะคะ....

หน่อยและสามี รักเด็ก ๆ พวกนี้มาก ไม่ได้รักลำเอียงเลยค่ะ (แต่อาจจะรักจีอุนมากกว่าคนอื่นบ้าง)
    ตอนแรก เราสองคนคิดว่าไม่ย้ายเด็ก ๆ กลับพะเยาเพราะว่า บ้านของตัวเองยังสร้างไม่เสร็จ

แล้วบ้านของคุณพ่อที่เพิ่งเสียไปก็ยังว่างอยู่ก็เลยโทรคุยกับพี่สาวว่าเราจะขออยู่บ้านพ่อก่อนได้มั๊ย

ตอนแรกพี่ ๆ เราไม่ยอมเพราะหมาเยอะ เราเลยตัดสินใจว่าจะย้ายเด็ก ๆ ออกจากออฟฟิศ ไปเช่าบ้านอยู่ที่บ้านอำเภอ

(ห่างจากพัทยาประมาณ สิบห้ากิโล) เป็นบ้านเดี่ยวชั้นเดียว เนื้อที่ สามสิบสองตารางวาโดยแจ้งเจ้าของบ้านว่าหน่อยเลี้ยงหมาสิบตัวนะคะ

เค้าก็ถามว่ามีคนอยู่กับน้องตลอดหรือเปล่า เราบอกว่ามีค่ะ เรากับมาที่ออฟฟิศเตีรยมเก็บของเพราะอยากย้ายให้เร็วที่สุด พอเก็บของเสร็จ

หลานที่บอกจะอยู่ดูแลหมาดันบอกจะกลับบ้านนอก เราก็เลยเหวอรับประทานค่ะ ก็เลยโทรคุยกับพวกพี่ ๆ อีกที่

ครั้งนี้เค้าโอเคค่ะ บ้านจะได้ไม่เป็นบ้านร้าง เลยรีบขนของขึ้นรถและหมาสิบตัวกับหนึ่งแมวกลับพะเยาค่ะ

...วันที่ สิบห้า กุมภา คุณใบมอส ได้แวะมาเยี่ยมเด็ก ๆ ที่พะเยา แล้วก็ขอน้องทั้งสี่กลับกรุงเทพ โดยอ้างว่าจะเอาน้อง ๆ ไปถ่ายรูป ใช้เวลา สองอาทิตย์ หน่อยก้อยังงง ว่านานจัง

เค้าบอกว่าต้องเอาน้องโมดิฟายก่อน (หน่อยสะอึกนิดนึงสังหรณ์ใจแล้วหล่ะว่าจะไม่ได้น้อง ๆ คืน) เค้ากลับไป

น้องเวกิ(ชิสุห์) ก็วิ่งเห่ารอบบ้านหาพี่ ๆ เค้า .....วันต่อมาหน่อยก็โทรถามว่าเด็ก ๆ เป็นงัยบ้าง เค้าบอกสบายดี

พออีกวันหนึ่งก็โทรถามอีกว่าเป็นไงบ้าง เค้าบอกว่า เด็ก ๆ เห็บหมัดเยอะ (ก่อนมาจากพัทยาหน่อยได้ให้หมอที่ ศ.เมืองเอกพัทยาหยด frontline ให้ทุกตัวแล้วนะคะ)

คุณติ๋มแจ้งว่าแองจี้เป็นเกล็ดเลือดต่ำต้องรักษา แบรดก็เห็บหมัดเยอะ ทาโร่ผิวก็เป็นเชื้อรา อิมเมจโอเค

แล้วหน่อยบอกว่ายังไงฝากดูแลเด็ก ๆ ด้วยนะคะ บอกพวกเค้าด้วยว่า " แม่หน่อยคิดถึง" เพราะตอนนอนเนี่ยพวกเค้าจะนอนด้วยกันหมดเลยสิบตัว

... ถัดมาอีกหนึ่งอาทิตย์เค้าก็แจ้งหน่อยว่า ไม่ขอคืนน้องหมาทั้งสี่นะคะ เพราะว่าเค้าอยากให้เด็กได้บ้านที่อยู่ไกล้หมอมากกว่านี้ แล้วอิมเมจก็เป็นไข้หัด........

ตอนนั้นหน่อยได้แต่พูดว่าค่ะ ๆ ๆ ๆ ๆ ได้ค่ะ ๆ ๆ ๆ ....จำได้ว่าวางหูแล้ว น้ำตามันก็ไหลออกมาโดยไม่รู้ตัว

เพราะหน่อยรักพวกเค้ามากค่ะ ยิ่งเห็นเสื้อผ้ากับของเล่นของเค้า เสียงเห่าของทาโร่ยังก้องอยู่ในหูหน่อยอยู่ค่ะ....

หน่อยอยากแจ้งทุกคนว่า

"หน่อยไม่ได้ทิ้งเด็ก ๆ นะคะ....แต่เค้ามาเอาคืนโดยแจ้งว่าจะเอาน้องไปถ่ายรูปที่กรุงเทพ "

หน่อยได้ติดต่อหมอมาหยอดfrontline ให้น้องทุกเดือนนะคะ สอบถามได้ที่ 054-410141 (คลีนิคสัตว์แสนสุขพะเยา คุณหมอวารุธ)

และใครต้องการโทรหาหน่อยได้ที่ 089-244 8592 (24 ชั่วโมงค่ะ)

.......หน่อยอยากถามว่า หรือเป็นเพราะเราอยู่บ้านนอก.........

....... หน่อยอยากบอกน้องแบรด แองจี้ พี่ทาโร่ ป้าอิมเมจ ว่าแม่หน่อยยังรัก
    และคิดถึงลูกทุก ๆ วัน

................ น้อง ๆ ที่บ้านยังรอหนู ๆ อยู่นะ ......................

++++++++++++++++++++++++++++++

และมีคนบอกว่าการขอเด็กคืนครั้งนี้มีการเตรียมการแล้ว เพราะว่าหน่อยไม่มีเงินเลี้ยงเด็ก ๆ และหน่อยไปขอยืมเงินคุณติ๋ม

ส่วนเรื่องการขอยืมเงินคุณติ๋ม เป็นเรื่องจริงค่ะ เพราะว่าหน่อย

ย้ายมาอยู่ที่พะเยายังทำธุระกรรมออนไลน์ไม่ได้ พอดีคุณติ๋มโทรมาถามว่า

เด็ก ๆ เป็นไงบ้าง เราบอกว่าเด็ก ๆ สบายดี เค้าบอกว่าถ้าคุณหน่อยมีอะไรให้ติ๋มช่วยก็บอกได้นะคะ

เราเลยบอกว่าดีเลยค่ะ คุณติ๋มมีเงินติดบัญชีสักหมื่นหนึ่งมั๊ยคะ เดี๋ยวถ้า

หน่อยเข้าเมืองอีกสองวันเดี๋ยวโอนคืนค่ะ (เพราะว่าหน่อยจะต้องคืนเงินมัดจำค่าเช่ารถให้ลูกค้าค่ะ)

คุณติ๋มก็บอกว่าว่าไม่มี หน่อยก็บอกไม่เป็นไรค่ะ  แล้วคุณติ๋มก็ถามต่อว่าแล้วคุณหน่อยจะเอาเงินจากไหนคืนลูกค้า (หน่อยไม่ได้เอาเงินคุณติ๋มมานะคะสักบาทเลยนะคะ)

หน่อยก็ตอบไปด้วยความใสซื่อว่า เดี๋ยวโทรคุยกับลูกค้าว่าจะคืนให้วันหลัง (แต่ตอนนี้รู้แล้วค่ะว่าทำไมคุณติ๋มถึงโทรมาหาตอนเย็น ๆ ว่าจะมาเยี่ยมเด็กๆ ที่พะเยาในวันที่ สิบห้า)

ดิฉันเลี้ยงหมาทุกตัวด้วยความรักและที่ดิฉันรับเลี้ยงเด็ก ๆ พวกนี้ เพราะคำว่ารักคำเดียวนะคะ   ........เงินสำหรับดิฉันมันเรื่องรองค่ะ...

ส่วนเรื่องเงินหน่อยไม่มีปัญหาเลยค่ะเพราะว่าหน่อยทำรถเช่าที่พัทยาค่ะ  ทำสองคนกับสามีค่ะ

แต่ตอนนี้มาอยู่ที่พะเยา หน่อยจะทำงานทาง internet ค่ะ กับทางโทรศัพท์ค่ะ สั่งสามีทำงานอย่างเดียวค่ะ  

ร้านเรามีรถให้เช่าอยู่ สิบคันค่ะ (หน่อยให้เค้าเช่าเดือนละ สองหมื่นค่ะ) ยังไม่รวมรถที่เรียกมาร่วมนะคะ

++++++++++++++++++++++++++++
                            และเหตุการณ์ครั้งนี้มันทำให้เรา จิตตกเลยค่ะ

จากคุณ : แม่น้องจีอุน - [ 8 มี.ค. 52 20:48:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com