Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

@@คุณหมอในกระทู้ช่วยวิเคราะห์หน่อยคะ ว่าจะทำยังงัยต่อไป@@

ประวัติคร่าวๆนะคะ น้องหมาชิสุ อายุ2 เดือนยังไม่ได้วัคซีน เพราะเพิ่งได้จากเพื่อนน่ะค่ะ   แม่เค้าฉีดวัคซีนตลอด

วันแรกเริ่มมีอาการอ้วกเป็นสีเหลือง มีฟอง กลิ่นไม่เหม็นมาก อึไม่เหลวค่ะ
    พาไปหาหมอ คุณหมอฉีดยาให้ แล้วก้อให้ยามา2 ตัว ยาน้ำสีชมพูกันสีเหลือง กินหลังอาหาร

วันที่สองอาการดีขึ้น คึกมาก พอตกดึกก้ออ้วก เป็นสีเหลืองมีฟองอีกแล้วเริ่มซึม

วันที่สามพาไปนอนที่รพ. ให้น้ำเกลือคุณหมอตรวจเลือดผลปกติ แล้วก้อใช้ชุดตรวจหมอบอกว่ามีเชือพาโว ชุดตรวจขึ้น2ขีด แล้วก้อฉีดยาด้วยที่นี่เค้าไม่รับค้างเลยต้องรับกลับมาก้อยังอ้วกแล้วเริ่มถ่ายเหลวไม่มีเลือด แต่ไม่มากครั้งเดียวซึมมาก

วันที่สี่ก้อเลยพาไปที่เดิม หมอก้อทำเหมือนเดิมให้น้ำเกลือ ฉีดยา รับกลับแต่หมอบอกว่าอาการดีแล้วพรุ่งนี้ไม่ต้องมาถ้าอาการไม่เป็นอะไร แต่กลับมาก้อยังซืมเหมือนเดิม อ้วกอีกเป็นน้ำสีใส แต่เค้ายังไม่ถ่ายเลยนะคะ

วันที่ห้า พาไปที่เดิมหมอให้ทำเหมือนเดิมเลย ตอนเย็นเลยตัดสินใจย้ายที่
    ทีนี่เค้าให้ค้างเลยให้เค้าค้างให้น้ำเกลือ สารอาหารทางเส้นเลือด คุณหมอฉีดยาแก้อ้วกให้ด้วย เค้าเลียน้ำเองไม่ได้เลยไม่มีแรงที่เดิมก้อน่าจะฉีดนะคะ ยังไม่อึนะคะ

วันที่หก อาการก้อยังเหมือนเดิมคุณหมอบอกยังมีอ้วกอยู่ แล้วอึเหลวด้วยแต่ไม่มีเลือดปนออกมา คุณหมอบอกอาการทรงๆ

วันที่เจ็ด อาการเหมือนเดิมเลย T.T แต่คุณหมอบอกว่ามีอึเหลวสีดำๆเนียนๆออกมานิดนึง อ้วกครั้งเดียว

วันนี้เป็นวันที่แปดแล้ว ไม่อ้วกแล้ววันนี้ แต่ยังซึมมาก ไปดูเค้ามาร้องไห้เลยสงสารเค้ามากโทรมเลย ที่พิมพ์มาซะยืดยาวอยากถามคุณหมอในกระทู้ค่ะ ว่าจากอาการเค้ามีโอกาสหายมั้ยค่ะ  แล้วจริงๆ อาการเค้ากำเริบจริงๆ ช่วงวันไหน ก้อผ่านมาหลายวันเค้าน่าจะดีขึ้นแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยคะว่าควรจะทำยังงัย ควรย้ายไหมค่ะ ย้ายบ่อยก้อสงสารเค้า คงเหนื่อยมาก

ขอบคุณมากๆนะคะ ถ้าคุณหมอจะกรุณาตอบ

จากคุณ : joinmj - [ 9 มี.ค. 52 22:21:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com