Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

-- ผมอยากปลูกหัวหอมใหญ่ และ ถั่วงอก เพื่อกิน ตลอดทั้งปี -- มีความเป็นไปได้ไหมครับ

เป้าหมาย : ฝึกฝนตนเอง

โครงการ ความเป็นไปได้ในการเพาะถั่วงอกและหัวหอมกินเองตลอดปี ครั้งที่1 --

ผม มีความจำเป็นที่จะต้อง ประหยัดเงินค่าอาหาร

ผมมี อุปกรณ์ ดังนี้

1. กระถางปลูก (รางแบบยาว มีรูระบายน้ำ)

2. ดิน

3. ถั่วเขียว 1 ถุง  ( 1 กิโลกรัม)

4. หัวหอมใหญ่ 5 หัว

5. ที่บังแดด แบบตาข่าย

6. น้ำ

--

สถานที่

ดาดฟ้า ที่ผมอาศัยอยู่ มีแสงแดด แรง - แรงมาก ในเวลากลางวัน เป้นดาดฟ้าพื้นปูน รับแดดเต็มๆ ร้อนมาก - มากที่สุด เนื่องจากรับแดด 4 ทิศ เลยครับ (ห้องนอนผมเอง ผมอาศัยการทำงานทั้งวันที่อื่น และกลับมานอน โดยการ ถูพื้น ระบายความร้อนก่อน ในเวลากลางคืน ในห้องมี พัดลมตัวเดียวครับ)

--

ผมไม่เคยปลูกผักจริงๆ จังๆมาก่อนครับ

ครั้งสุ่ดท้ายก็ นานมากแล้ว สมัยประถม ที่ ปลูกถั่วเขียว ในกระดาษทิชชู่ วิชา สปช. แค่นั้นเองครับ นานมากแล้ว

แต่ก็ นึกไม่ออกว่า  
    * ถั่วเขียว 1 ต้น ได้ ถั่ว งอก1 ต้น * ทำอย่างไรให้มันเพิ่มปริมาณ ได้ครับ ถ้าเป็น 1 : 1 ไม่นานก็หมด

--
    ช่วยแนะนำ แนวทางการปลูกผักทั้ง 2 ชนิดหน่อยครับ

และอีกคำถาม เรื่อง สารอาหาร

ถั่ว งอก นี่มี โปรตีน ไหมครับ ? และหัวหอมมีโปรตีนไหมครับ

และ

สภาพอากาศ แดดร้อนๆ แรงๆ ต้นไม้จะ สังเคราะแสงได้ดี โตเร็ว ขึ้นไหมครับ ? หรือควรจะ ทำบังร่มให้ มันหน่อย เพราะ ร้อนมาจริงๆ (ผมเคย เอาเทียนไขแท่งวางไว้ในห้อง กลับมาจากทำงาน เทียนละลายเต็มพื้นเลย ดังัน้น ถ้าเป็นที่ระเบียง ไม่มีหลังคาเลย คิดว่า ไม่น่าจะมีสิ่งมีชีวิต อาศัยทนอยู่ได้ครับ แต่ ผมมีประบองเพชน ที่ มันอยู่มานานแล้ว ทนได้ แค่ชนิดเดียวเองครับ ทนมากๆ) ครับ

จากคุณ : My_Aris - [ 10 มี.ค. 52 17:05:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com