Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ปลูกต้นกล้วยหอมอย่างไรดี? .... เอาดอกไม้มาโชว์เพื่อคลายร้อนกันดีกว่าครับ

พอดีว่าผมได้ต้นกล้วยหอมมาจากผู้ที่ใจดี (ลูกค้าของผมเองนำเอามาให้ถึงออฟฟิตเลย)  เค้าเห็นว่าช่วงนี้ผมชอบปลูกต้นไม้เค้าเลยขุดเอาต้นกล้วยไม้หอมที่บ้านของเค้ามาให้

ที่บ้านของเค้าพูดปลูกหอมเป็นดงเลย  เค้าเล่าให้ฟังว่า  กล้วยหอมของเค้าเป็นสายพันธุ์ดี  ลูกดก เครือใหญ่ อวบแน่น แข็งปั๋ง  ลูกยาวกว่า 7 นิ้ว (โอแม่เจ้า ... พันธุ์ดีจริง ๆ ด้วย)  

เค้าขุดเอามาให้ผม 4 ต้น (ตามภาพ)  ผมเลยจะเอาไปให้ที่บ้านแม่ผม บ้านป้า  และบ้านพี่เขย ปลูกกันคนละต้นได้พอดีเลย  แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า  ผมจะต้องปลูกอย่างไรดีครับ?  เนื่องจากผมไม่มีประสบการเกี่ยวกับการปลูกกล้วยหอมมาก่อนเลย

ถ้าไม่อยากเอาลงดินปลูกต้นกล้วยหอมไว้ในกระถางได้ไหมครับ?

ถ้าเอาลงดินแล้วจะต้องมีเนื้อที่มากไหม?  เห็นเคยคุยกันว่าดงกล้วยจะรกใช่ไหมครับ?

ถ้าปลูกต้นกล้วยไว้ในกระถางจะได้กินลูกไหมครับ?

แล้วถ้าในอนาคตต้นกล้วยหอมโตแล้วที่โค่นต้นเราจะปลูกต้นไม้อื่น ๆ ได้ไหมครับ?

พี่ ๆ ท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับการปลูกต้นกล้วยหอมก็ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

จากคุณ : อาคุงกล่อง - [ 12 มี.ค. 52 11:29:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com