Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

" ชิสุห์ " หมาจอมคันๆๆๆๆๆ + บ้านไหนให้อาหารปรุงเองกับน้องหมาบ้างเอ๋ย !?!?!?!?

อยากทราบว่าเพื่อนๆที่เลี้ยง ชิสุห์ มีปัญหาน้องหมาชอบคัน เป็นตุ่มๆ บ้างไหมค่ะ หรือเป็นภูมิแพ้นะคะ แล้วเพื่อนๆจัดการอย่างไรกับอาการคันๆๆ ของน้องหมาที่บ้านบ้างค่ะ

ตอนนี้เรากลุ้มใจมากกกกกก กับน้องหมาชิสุห์ที่บ้าน พอเป็นตุ่มปุ๊บไปหาหมอ กินยา หาย แต่พอหมดยาไป 4-5 วัน เอาอีกแล้ว เห้อออ..... แต่เค้าไม่ได้เป็นมากนะค่ะ คือเราพอเห็นเค้าคันหน่อย เม็ดตุ่มๆขึ้นสัก 5-6 เม็ด เราก็พาไปหาหมอแล้วอะค่ะ กลัวมันลาม เคยเปลี่ยนอาหารเป็น รีเกิ้ลปลาแซลมอน ก็ดีขึ้นแต่ยังไม่ถึงกับหายขาด อาจเป็นเพราะเค้ากินน้อยด้วยมั้งค่ะ กินน้อยมากๆ ผอมจนเห็นซี่โครง เค้าจะยอมกินแค่อาหารเม็ดของ รอยัล คานิน เท่านั้น อย่างอื่นไม่กินนน

อยากทราบว่าถ้าจะลองเปลี่ยนอาหารเป็น -----------แครอทต้ม + ฟักทองต้ม + ถั่วฝักยาวต้ม+ ปลาแซลมอน หรือ ปลาทูน่า + ข้าวกล้อง  อยากลองเปลี่ยนอาหารไปเลยนะค่ะ อยากเน้นของที่มีประโยชน์กับเค้าโดยที่เค้ายอมกินด้วยอะค่ะ ถ้ากินอาหารเกรดดีแค่ไหน แต่เค้าไม่ชอบ กินน้อยจนผอมมากกก ก็คงไม่ดีต่อสุขภาพของเค้า อยากถามบ้านที่เลี้ยงด้วยอาหารปรุงเองนะค่ะ ว่าทำไมถึงเลี้ยงแบบนี้ค่ะ แล้วสุขภาพของสุนัขเป็นอย่างไรบ้าง น้องหมาเราหนัก 5.5 โลควรให้ปริมาณต่อวันเยอะแค่ไหนค่ะ

ขอบคุณมากๆ จ๊า ^^

จากคุณ : k n o w bar " - [ 19 มี.ค. 52 17:12:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com