Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ยากันราและปุ๋ยน้ำสำหรับฉีดกล้วยไม้ ถ้าได้สูดดมมากๆจะเป็นอันตรายไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ที่บ้าน หัวนอนและหน้าต่างห้องนอนผมหันไปทางรั้วข้างบ้าน (หน้าต่างถึงแนวรั้วห่างประมาณ2เมตร)
    บังเอิญข้างบ้านเค้าต่อผนังไม้ระแนงพรางตาบนแนวกำแพงรั้ว
    แล้วตีไม้ด้านบนยื่นเป็นคานไว้สำหรับแขวนกล้วยไม้
    ซึ่งกล้วยไม้ที่แขวน จะอยู่พ้นขอบกำแพงรั้ว แต่อยู่ช่วงผนังระแนงพอดี
    เวลาเค้าฉีดปุ๋ยพ่นยาตอนเช้ามืด มันเป็นละอองรอยรอดพนังระแนงออกมา
    บางครั้งเห็นเป็นควันแบบดรายไอซ์รอดออกมาด้วย
    ปกติผมชอบนอนเปิดหน้าต่าง บางครั้งลมแรงๆ ละอองน่าจะฟุ้งเข้ามาที่หัวนอน
    เวลาเช้าๆตื่นนอนจะรู้สึกเวียนหัวแปลกๆ (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)
    จะนอนปิดหน้าต่างเปิดแอร์ทุกคืน ก็ไม่ไหว
    พอไปถาม ข้างบ้านเค้าบอกว่าฉีดน้ำเปล่าเฉยๆ ผมก็ไม่ได้เซ้าซี้ถามอะไรต่อ

ที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นปุ๋ยน้ำแน่ๆ เพราะริมรั้วผมปลูกเฟิร์นลูกไก่ไว้ ไม่เคยมีใบไหม้เลย
    แต่พอข้างบ้านตั้งผนังไม้ระแนงบนกำแพงแล้วแขวนกล้วยไม้
    ตั้งแต่นั้นมาใบเฟิร์นริมกำแพง ไหม้ตลอดเลย(ทั้งใบเก่าใบใหม่)

เราจะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

ถ้าเป็นปุ๋ย เป็นยากันราจริง สูดดมทุกเช้าจะเป็นอันตรายไหมครับ
    ที่สำคัญห่วงเฟิร์นลูกไก่ด้วย เลี้ยงไว้เยอะเหมือนกัน แถมมุมนี้แดดพอเหมาะด้วย

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Acrylic Afternoon - [ 23 มี.ค. 52 09:29:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com