Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ปลูกหนวดปลาหมึกด่างไว้เป็นกำแพงจะปลูกพืชคลุมดินด้านหน้าเป็นไรดีที่เข้ากัน

1. กำลังจะปลูกหนวดปลาหมึกด่างไว้ด้านข้างชิดตัวบ้าน กะว่าให้เป็นพุ่มใหญ่ๆเลยจะปลูก 6 ต้น (ควรเว้นระยะจากตัวบ้านและเว้นช่องไฟเท่าไรค่ะ) แต่คิดไม่ออกว่าด้านหน้าจะปลูกอะไรดี ที่สูงสัก 1 ฟุต และจะปลูกดาดตะกั่วหรือซุ้มกระต่ายไว้คลุมดินด้านหน้าสุด และซ้ายมือเป็นกระถางเฟริน์ข้าหลวง แนะนำหน่อยค่ะ เป็นเฟริน์บอสตันดีไหม พื้นที่ตรงนี้โดนแดดช่วงเช้า สายๆไปถึงเย็นไม่โดนแดดแล้ว
    2. พื้นที่ทางเดินไปสวนยาว 3 เมตร จะปลูกเดหลีชิดตัวบ้านทั้งหมด ใช้กี่ต้นค่ะ  
    3. มีต้นอะไรที่ลักษณะคล้ายพุดซ้อนบ้างค่ะ ที่เป็นพุ่มๆ ใบแน่นๆ มีดอกหรือไม่มีก็ได้ พื้นที่ประมาณ 1.5 ม. * .50 ม. ค่ะ ไม่ปลูกพุดซ้อนเพราะปลูกไว้แล้วอีกด้านของบ้าน เน้นใบดกแน่นเหมือนหนวดปลาหมึกอ่ะคะ โดนแดดช่วงเช้า

กำลังปรับปรุงสวนใหม่ค่ะ จ้างเค้าแพงมาก อาศัยขอความรู้จากห้องนี้นะคะ
    ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ไอศครีมกะทิ - [ 24 มี.ค. 52 11:20:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com