Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สวัสดีครับ พี่น้อง ที่นี่ ท่านใด เคยเพาะพันกุ้งก้ามกรามบ้างครับ คือผมอยากขอความรู้

คือผมซื้อกุ้งติดไข่ ดำ จากตลาด มา 3 ตัวครับ ก่อนหน้าเตรียมน้ำเค็มไว้ ในตู้ 60 นิ้ว น้ำเค็มแต่ยังไม่ถึงที่กำหนด วัดโดยใช้เครื่องวัด ทีใช้ในตู้ปลาทะเล ความเค็มยังไม่ถึง   เลข  1 เลย ...  แต่ซื้อกุ้งมาแล้วก็เลย ใส่ไป 3 ตัว กั้นช่อง 3 ช่อง  อ๊อกซิเจนใช่ทุกช่อง  . . . วันต่อมาแม่กุ้ง ตายไป 2 ตัว  เหลือเหลือสุดท้ายแล้ว ววววว  

ตัวนี้อยู่มาได้ ประมาณ 5 วัน   ผมจึงไปซื้อเกลือเม็ด  มา 12 โล เติมลงไปจนได้ความเค็ม ระหว่าง 12   - 16  ppt (เครื่อง มันไม่เที่ยงนะครับ ใช้หลักการวัดค่าความหนาแน่นของน้ำ )
    หลังใส่ไป 1 คืน ลุ้นอยู่ว่าแม่กุ้งจะตายรึเปล่า ปรากฏว่า ไม่ตายครับ พฤติกรรมแม่กุ้ง เริ่มเปลี่ยนไป คือ เอียงซ้าย ทีเอียงขวาที  คล้าย ซูโม่ กระทืบเท้าอย่างนั้น   . . . .   ไข่กุ้งที่ติดอยู่ที่  ท้องเริ่มหายไป   บ้าง   . . ..  

จนกระทั่งตอนเช้า   แม่กุ้งตัวนี้ ตายเสียแล้วเหลือไช่กุ้ง อยู่กระจุก หนึ่งติดท้อง (เมื่อคืนก็ลังเลว่าเอาแม่กุ้งออกมาเปลี่ยนน้ำดีรึปล่าว  คือตัวมันเปลี่ยน สีเป็นสึทอง แต่เห็นท้องมีไข่เลยไม่เอาออก) ประมาณ ว่า ไข่หายไป  2 ส่วน เหลือส่วนเดียว . . .

ผมจึงนั่งเพ่ง นั่งมอง    หาลูกกุ้งตัวน้อยๆ   ไม่เห็นเลยอ๊ะ   เอ๊ะๆ  เด๋วก่อน  เริ่ม เห็น แล้วเห็นแค่ 2 ตัว คิดว่าน่าจะใช่ตัวเล็กมาก    . . . .     ตอนกลางวัน มาดูใหม่   ยังมองหายากอยู่ครับ  ไม่เห็นจำนวนมากหรือหนานแน่นเท่าไรเลย  . . .    มตอนเย็นรู้สึกเจอมากขึ้น คือมองตรงนั้นก็เห็น ตรงนี้ก็เห็น   แต่ต้องเพ่ง ถึงเห็นครับ  

ครานี้แหละเป็นคำถามว่าจากนี้ ผมจะประคับประคองยังไงให้ลูกกุ้งก้ามกรามพวกนี้ มันโต อ๊ะ

.... ตอนนี้มันยังอยู่น้ำเค็มอยู่เลย  ??   จากนี้ไปผมต้องทำอย่างไรบ้า  

มันต้องอยู่ในน้ำเค็มอีกนานแค่ใหน  ค่าความเค็มต้องเปลี่ยนแปลงไปเท่าไร

อาหารนี่อีก วัน 2 วันผมเริ่มให้ไข่แดงต้มสุกได้หรืล่าวครับ   จากนั้นก็ให้ไรแดงน้ำจืด  . . .

ตกลงลูกกุ้งชุดนี้ต้อง  ปรับเปลี่ยนค่าความเค็มอีก เท่าไรครับ  อย่างไรครับ

ขอความรู้หน่อย จากผู้มีประสบการณ์ ตรง เลย   หากท่นานไดพอมีความรู้ด้านนี้ก็รบกวน ด้วยนะครับ  

ขอบคุณครับ

จากคุณ : yos_yos_yos - [ 26 มี.ค. 52 20:02:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com