Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เพาะปาล์ม Foxtail 3 อาทิตย์ งอกแล้วจ้า แต่มีคำถามค่ะ

สวัสดีค่ะวันนี้มีคำถามเกี่ยวกับ การเพาะปาล์ม Foxtail ค่ะ
       ได้เมล็ดมา 7 เมล็ดค่ะ (เก็บมาจากต้นสวนสาธารณะของหมู่บ้านค่ะ)

เปลือกแข็งมากค่ะ ต้องใช้ความพยายามและอดทนในการแกะเปลือกอยู่นานสอง
    นาน

ลองทำ 3 แบบค่ะ (ไม่เคยมีประสบการณ์นะคะ ถูกผิดอย่างไรต้องขออภัยค่ะ)
    1. ปอกเปลือกชั้นนอกทีเป็นสีส้ม ๆ แดง ๆ  ออกล้างน้ำเอาวุ้นออกให้หมด
    แช่น้ำไว้ 2-3 วัน แล้วฝังดิน
    2. ปอกเปลือกนอก เปลือกใน ให้เหลือแต่ตัวเมล็ดแล้ว ฝังดิน
    3. ปอกเปลือกนอก เปลือกใน ให้เหลือแต่ตัวเมล็ดแล้ว ใส่ขวดปิดฝา อบไว้

จากคุณ : Madame_ZA - [ 28 มี.ค. 52 09:31:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com