Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อย่าถักตุ๊กตาเพลินจนลืมดูแลสุขภาพนิ้วมือตัวเองด้วยนะครับ เป็นห่วง และก็มีน้องดาวมาฝาก

วันนี้เอาน้องดาว มาฝากครับ ทำไม่ยากไม่แน่ใจมีคนเอาแพทมาลงหรือยังนะครับ เอาแพทเทิร์น จากอินเตอร์เน็ต เจ้าของเดิมเป็นคนญี่ปุ่นมั้งครับ จำไม่ได้ละ จำได้ว่าอ่านไม่ค่อยออก ต้องเอามาแปลๆมั่วๆลองไปลองมาก็ออกมาเป็นแพทเทิร์น ข้างล่างนี้ครับ

ส่วนประกอบ: ห้าเหลี่ยม  2 ชิ้น และ สามเหลี่ยม (ทรงโคน) 5 ชิ้น แล้วเย็บติดกัน

แพทเทิร์น:
    ห้าเหลี่ยม (ทำ 2 ชิ้น)

แถวที่1. 10x (ขึ้นก้นหอย) 10โซ่
    แถวที่2. xv  15โซ่
    แถวที่3. 2xv  20โซ่
    แถวที่4. 3xv  25โซ่

สามเหลี่ยม (5 ชิ้น)
    แถวที่1. 3x (ขึ้นก้นหอย)  3โซ่
    แถวที่2. 3v  6โซ่
    แถวที่3. 3xv  xv  8โซ่
    แถวที่4. 4xv  2xv  10โซ่
    แถวที่5. 5xv  3xv  12โซ่
    แถวที่6. 6xv  4xv  14โซ่

วิธีประกอบ
    1. กอล์ฟก็จะเอาห้าเหลี่ยมชิ้นแรก เลือกซักมุมนึงเย็บติดกับสามเหลี่ยมหนึ่งชิ้น ก่ะดีๆ จะเห็นว่ามันจะขนานแล้วเข้ามุมกันพอดี ตามรูปด้านบน เย็บแค่ฝั่งเดียวนะครับ อีกด้านเราจะเอา ห้าเหลี่ยมอีกอันมาประกบ
    2. เย็บต่อไปเรื่อยๆ จนสามเหลี่ยมทังห้า เข้ามมทุกมุมของชิ้นห้าเหลี่ยม
    3. พลิกกลับอีกด้านนึง
    4. นำ ห้าเหลี่ยม อีกชิ้นมาประกบ แล้วเย็บ แต่ละด้านของห้าเหลี่ยมเข้ากับ สามเหลี่ยมที่เย็บติดไปแล้ว กับ ห้าเหลี่ยมชิ้นแรก
    5. เย็บสามเหลี่ยมไปซัก สามชิ้น ก็เริ่ม ยัดโพลีเอสเตอร์ ได้แล้วนะครับ จากนั้นก็เย็บ สามเหลี่ยมที่เหลือให้หมด

ผมยังถักไม่คล่องเลยครับ และก็ไม่ได้ฝึกฝนต่อมา เดือนสองเดือนแล้วครับ เพราะว่ารู้สึกว่า นิ้วตัวเองจะเกิดอาการล๊อค สงสัยตอนถักจะเกร็งมากไปหน่อยน่ะครับ แล้วตอนถัก คงเพลิน จนลืมพักมือ เป็นที่มือซ้ายนะครับ มันก็เลยแย่เลย ตอนเช้าๆ นิ้วจะเกิดอาการหงิกๆ ครับ คือกำมือ แล้วเวลาปล่อยนิ้ว นิ้วจะไม่ค่อยคืนตัว หรือไม่ก็ไม่ค่อยคล่องตัว อันนี้เขาเรียกว่า นิ้วล็อก นะครับ

มีใครเป็นแบบนี้บ้างครับ ยังไงก็ รักษาสุขภาพนิ้วกันด้วยล่ะกัน เดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม แหะๆ  แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นละครับ พยายามพักนิ้วช่วงนี้

ผมก็เลยไม่ค่อยได้มาดูผลงาน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เพราะว่าไม่งั้นจะเกิดอาการอยากรู้อยากเห็น อยากลองฝึกฝีมือต่อ

หากแพทเทิร์นผิดพลาด ท้วงด้วยนะครับ หรือมีข้อสงสัยอะไรก็ถามได้

จากคุณ : หมูกรอบ - [ 28 มี.ค. 52 11:27:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com