Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ป้าสุขอแจก..........

ป้าสุแจกเมล็ดดอกไม้ค่ะ  มีกติกาคือ  ให้ส่งที่อยู่หลังไมค์ พร้อมกับบอกด้วยว่าต้องการเมล็ดอะไร  และป้าจะส่งให้เท่าที่ป้ามีนะคะ  (ถ้าหมดป้าอาจส่งเมล็ดชนิดอื่นไปให้นะคะ) ส่วนคนที่ขอมาเมื่อครั้งที่แล้ว  และป้ายังไม่ได้ส่งอะไรไปให้เลยนั้น  วันนี้ป้าแพ็คใส่ซองให้เรียบร้อยแล้วค่ะ  จะส่งให้ในเร็วๆ นี้นะคะ  มีอยู่ประมาณ 9 ซองค่ะ  เมล็ดที่ป้าจะแจกคือ
    1  เทียนซ้อนสีโอลด์โรส
    2  บานเย็นสีเหลือง
    3  บานเช้าสีเหลือง
    4  ทองอุไร
    และสุดท้ายถ้าป้าสุไม่ค่อยได้ตอบกระทู้หรือหลังไมค์ก็ต้องขอโทษด้วยนะคะ  เพราะว่านานๆจะเข้ามาสักที  บางครั้งจะตอบก็กลัวว่ากระทู้ตกไปแล้วคงไม่มีใครมาอ่าน  ส่วนหลังไมค์บางคนถามเรื่องการทำน้ำหมักจากเศษอาหารขอตอบว่าป้าไม่กล้าตอบเพราะใช้สูตรมั่วตามสะดวกของป้า  ซึ่งประยุกต์มาจากสูตรของป้าจายค่ะ  เลยอยากให้เพื่อนสมาชิกได้สูตรที่เป็นของแท้น่าจะดีกว่าค่ะ  แต่วันนี้ป้าสุจะบอกสูตรของป้าเผื่อว่าสมาชิกท่านใดไม่สะดวกในการหาวัสดุในการหมักจะได้ลองทำใช้ดูค่ะ  คือ ป้าใช้เศษอาหารที่เหลือ+เศษผักผลไม้ที่ปอกทิ้งหรือไม่ใช้แล้วเท่าที่มีค่ะหมักกับน้ำตาลทราย  หรือซีอิ๊วดำที่ใช้ใส่พะโล้อะค่ะ  หรือใช้ทั้งสองอย่างก็ดีค่ะ  เพราะป้าคิดว่าใส่ซีอิ๊วดำอย่างเดียวมันเปลืองค่ะ  แต่ซีอิวดำดับกลิ่นได้ดีกว่าน้ำตาลทราย  ป้าสุเลยใช้ทั้งสองอย่างค่ะ  ส่วนถ้งหมักให้ใช้ถังที่มีฝาล็อคค่ะเพื่อป้องกันหนอนค่ะ  (ป้ากลัวมากเลย ) ส่วนปริมาณที่ใส่ก็ตามสะดวกค่ะ ถ้ามีกลิ่นก็ให้เติมน้ำตาลทรายหรือซีอิ๊วดำ  บ่อยคร้งป้าก็จะใส่น้ำแกงที่เหลือ  หรือน้ำล้างปลาลงไปด้วย  และถ้ายังข้นเกินไปก็เติมน้ำประปาค่ะ  สูตรนี้เป็นสูตรตามมีตามเกิดที่หาได้ในครัวค่ะ  เวลาใช้ป้าใช้ผสมกับปุ๋ยเกล็ดอีกเล็กน้อยค่ะ  ถ้าใครอ่านแล้วไม่ชอบใจต้องขอโทษด้วยค่ะ  คือป้าไม่สะดวกกับการไปหาซ้อกากน้ำตาล  หรืออีเอ็ม  เลยประยุกต์ใช้สูตรนี้และที่ป้าชอบคือ ช่วยลดขยะสดในครัวและป้าไม่ต้องไปหาผักมาสับ  ฯ  ถ้าใครสนใจก็ลองทำใช้ดูนะคะ  เวลาใช้ก็มีเคล็ดอยู่นิดเดียวคือ ใช้ครั้งแรกๆ ให้ผสมอ่อนๆ +ปุ๋ยละลายน้ำอีกนิดนึง  แล้วสังเกตดูถ้าจะเพิ่มก็ค่อยๆเพิ่มจนได้ส่วนผสมทีคุณพอใจใส่แล้วต้นไม้งอกงามดีก็เป็นอันว่าสำเร็จค่ะ

จากคุณ : ตือเหมียว - [ 1 เม.ย. 52 13:21:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com