Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนถามเรื่อง Applique ค่ะ

ถ้าผ้าชิ้นหน้าบางกว่าผ้าชิ้นหลัง มีเทคนิคทำยังไงคะ เวลาพับสอยแล้วมันไม่สวย

เมื่อคืนออยทำผิดค่ะ ออยใจร้อนอยากลองทำ แต่ดันไม่อ่าน How to ของพี่ ๆ ที่เคยเซฟไว้ ผลเลยออกมาแบบนี้ค่ะ เน่าสุด ๆ ...

ออยใช้กระดาษกาวสองหน้า ลอกลายแล้วตัดเท่าแบบ แปะลงไปบนผ้าชิ้นหน้าก่อน แล้วดันขลิบผ้าแล้วก็พับรีดอีกที แล้วค่อยแปะลงไปบนผ้าชิ้นหลัง ... ตอนล้อมันก็โอเค เพราะผ้ามันหนา พอถึงตัวรถ ผ้ามันบางค่ะ น่าเกลียดมากเลย

^^^ ปัญหาข้างบนช่างมันดีกว่าค่ะ มาที่คำถามดีกว่านะคะ ^^^

1. คำถามคือ ถ้าใช้กระดาษกาวสองหน้าแล้ว ชิ้นงานควรจะตัดพอดีกับแบบ แล้วใช้วิธีคัทเวิร์คใช่มั้ยคะ

2. แล้วถ้าออยต้องการทำแบบสอยซ่อนด้าย ถ้าผ้าบางมีเทคนิคอะไรทำให้ไม่เห็นรอยพับมั้ยคะ หรือต้องใส่ใยบุดี ...

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. รูปมืดตื๋อเลยค่ะ ถ่ายตอนกลางคืน

จากคุณ : คุณรักผมและผมรักคุณ - [ 4 เม.ย. 52 08:57:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com