Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำครับ

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ที่นี่ ตอนนี้ติดห้องนี้งอมแงมเข้ามาเก็บความรู้ทุกวัน วันละหลายครั้งเพราะฝันอยากมีสวนเป็นของตัวเอง แต่ไม่เคยตั้งกระทู้ซักที

ตอนนี้ที่บ้านขุดบ่อปลาครับก็เลยถือโอกาสขอคำแนะนำ บ่อปลาขนาดเล็กๆ เท่าที่เห็นครับ 5 คูณ 10 เมตร ดูตามรูปนะครับ อยากทราบว่าขั้นตอนต่อไปต้องทำอะไรครับ

คาดว่าจะหาหญ้าแฝกมาปลูกรอบบ่อกันดินพังทลาย แล้วหญ้าแฝกหาได้ที่ไหนครับ หายากรึปล่าว หรือปลูกตะไคร้จะดีไหม

หลังจากนั้นว่าจะหาไม้ผลมาปลูกรอบบ่อ ควรปลูกอะไรดีครับ บ้านอยู่หนองคายครับ กะไว้ปลูกแค่มีผลไม้กินตลอดปีและเอาพันธุ์ที่ดูแลรักษาง่ายและเหมาะกับสภาพอากาศ

หลังจากนั้นพอเข้าหน้าฝนก็จะเลี้ยงปลา ต้องเตรียมบ่ออย่างไรดีครับ ใส่สารอะไรในน้ำเพื่อปรับสภาพรึปล่าว กะว่าจะเลี้ยงปลาดุกหรือไม่ก็ปลานิล สำหรับครอบครัวประมาณห้าคน จากขนาดบ่อแล้วเลี้ยงกี่ตัวถึงจะเหมาะสมครับ แล้วคิดว่าปลาดุกหรือปลานิลดีกว่ากันครับ คิดว่าจะเลี้ยงไว้กินเองในครอบครัวครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 08 เม.ย. 52 08:40:23

จากคุณ : Humble - [ 8 เม.ย. 52 08:39:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com