Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

++ รบกวน ขอความรู้ เทคนิค เพื่อดอกแก้วหน่อยคะ ++

คือว่า เจ้าดอกแก้วที่บ้าน
    เสด็จมายืนที่บ้านได้ประมาณเดือนนึงแล้วค่ะ...

เมื่อเธอมาถึง เธอโทรมลงเรื่อย ๆ เรื่อย ๆ
    จนเราคิดว่าไม่รอดแน่ ๆ อับอายขายหนาประชาชีมาก ๆ
    เพราะเค้าบอกว่า ดอกแก้ว ทนแดด ลม ฝน ที่สุด

ใบร่วง แห้งหัก ก้านแห้ง กรอบไปหมดเลย.....
    จู่ ๆ ก็มีวี่แวว เหมือนดอกจะออก เป็นพวง ๆ แต่มันก็หยุดที่ตูม ๆ นั่นอ่ะค่ะ

มาอ่านในนี้บ่อย ๆ เจอ ใครสักคนอธิบายไว้ว่า ถ้าต้นไม้จะตาย ให้ตัดกิ่งไปเลย อย่าเสียดาย

อารมณ์ก็ เอาว่ะ ไหน ๆ ก็จะตายแล้ว รู้แล้วรู้รอด ตายก็ซื้อใหม่ รอดก็แปลว่า ตัดกิ่งนี่ช่วยเค้า.. ลุยตัดสะมันแผลบ เด็ดใบที่แห้ง ๆ ทิ้งให้หมด

พอตัดกิ่ง ก็เป็นช่วงฝนที่กระหน่ำซัดพอดี.... โดนไปหลายวัน ก็นั่งเศร้าเลยเรา
    เค้าบอกว่า แก้วถ้าอดน้ำจะออกดอก แล้วเอ็งตกยังกะตูทำบาปอะไรมาเนี่ย แก้วตูจะรอดไหม.....

ปาฎิหาริย์ คือ เมื่อคืนดอกแน่นต้นเลยคะ กลิ่นโชยเข้าบ้านอลังการมาก ๆ ๆ ๆ
    มองไม่เจอใบเลยอ่ะ ขาวโพลนเลย ดีใจแทบกระโดด

แต่ทีนี้ หลังจากที่ดอกเค้าโรยหมดหละคะ เราต้องทำไง จำได้ว่า มีเคล็ดลับของชมนาด ถ้าดอกร่วง ให้ตัดกิ่งนั้นทิ้ง แล้วเค้าจะออกใหม่

แล้วแก้วหละคะ ต้องทำยังไง อยากให้บานบ่อย ๆ กลับบ้านเหนื่อย ๆ ลงจากรถ กลิ่นฟุ้ง นั่งกินขนม ดูโทรทัศน์ กลิ่นชื่นใจมาก ๆ ผสมกะดงโมกเข้าไป โห.... รักบ้านรักสวนสุด ๆ เลย

ขอเทคนิคให้ดอกแก้วออกดอกบ่อย ๆ ด้วยเถอะคะ.....

อ้อ แล้วมีเทคนิคจัดแต่งทรงของแก้วด้วยไหมคะ... ตอนนี้ มันเละ ๆ ไม่สวยเป็นทรงเลยนะคะ

รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยนะคะ....
    ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : เด็กหญิงมีมี่ - [ 9 เม.ย. 52 10:12:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com