Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

โอ้!.... แม่เจ้า ดอกพระจันทร์กินได้เจ้าค่ะ.....

พอดีมาอ่านกระทู้ ของคุณ Paper Mask  ขอบอกว่า แถวๆบ้านนอก เขานำดอกพระจันทร์ตอนตูมๆ มาใส่ถุงน้อยๆ วางเรียงๆกันบนแผงขายผักทั่วๆไป ราคาถุงละ 5-10 บาท เอามาผัดน้ำมันจิ้มน้ำพริกกะปิ อร่อย หวานมากค่ะ สรรพคุณทางยาคือ เป็นยาระบายอย่างดีเลย มีคุณลุงที่ทำการเกษตรตามแนวเศรษฐกิจพอเพียงการันตีว่า เป็นยาระบายอย่างดี กินประมาณ 5 ดอก ต่อมื้อ ถ้าต้องการทำดีท็อกส์ก็กิน 15 ดอก ...ไม่มั่วค่ะ ลองแล้ว เจ๋งจริง  ความจริงตอนแรกก็ไม่รู้ว่าเรียกดอกอะไร แต่ ตามบ้านนอก แม่ค้าเขาเรียกดอกอย่าลืมฉัน ซึ่งเราก็เอะใจว่าไม่น่าจะเป็นชื่อนี้ ก็พยายามตามหาชื่อจริง วันนี้ก็ขอบคุณเจ้าของกระทู้http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7721168/J7721168.html
    ได้คำตอบแล้วค่ะ ว่าเรียกว่าดอกพระจันทร์ ลองเอาสูตรนี้ไปใช้นะคะ รับรองปลอดภัยค่ะ สำหรับคนที่ไม่ค่อยระบาย...... ต้องลองๆๆๆๆ

จากคุณ : ลูกมะค่า - [ 9 เม.ย. 52 20:03:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com