Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนถามเซียนกัลปพฤกษ์หรือกาลพฤกษ์หน่อยครับ

อยากรบกวนถามหน่อยครับ คือว่าอยากปลูกต้นกัลปพฤกษ์หรือกาลพฤกษ์ครับ แต่ปัญหาคือว่า อยากทราบว่าถ้าปลูกในกรุงเทพฯ นี่จะได้เห็นดอกหรือไม่ครับเพราะว่าผมมีปลูกอยู่ทั้งสองต้น โคนใหญ่ประมาณหน้า 8ได้แล้วมั้งครับ แต่ยังไม่เคยเห็นดอกเลยครับ

เท่าที่ดูก็อาจจะเพราะว่าที่พื้นที่ที่ปลูกเป็นพื้นที่น้ำท่วมหรือแฉะตลอดเวลาครับเพราะว่าดันไปอยู่ใกล้ก๊อกน้ำใหญ่ ทำให้แม้ว่าจะฤดูหนาว พื้นดินก็แฉะ และก็อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ไม่ออกดอกก็ได้น่ะครับ (เดา)

ปัญหาคือว่าผมกำลังจะปลูกอีกที แต่ว่าอยู่กันคนละที่ และกะว่าจะรบกวนท่านเทวดาให้ช่วยเลี้ยงหน่อยน่ะครับ เลยอยากจะทราบว่าถ้าโตแล้ว จะได้เห็นดอกหรือเปล่าน่ะครับเพราะว่ากะว่าจะปลูกรอไปเลยสัก 2-3ปี พอไม้โตออกดอก โครงการก็น่าจะพร้อมพอดีน่ะครับ

ถ้าคิดว่าไม่ออกดอก ผมจะได้ตัดสินใจปลูกชมพูพันธ์ทิพย์ไปเลยน่ะครับ 555+

ขอบคุณครับ

จากคุณ : นายทิว - [ 16 เม.ย. 52 03:28:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com