Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอถามเรื่องเชื้อโรคที่มาจากกระต่ายค่ะ

คือวันนี้เราไปคุยกะเพื่อนบ้านมาจ้า คุยกันเรื่องเลี้ยงกระต่าย คุยไปคุยมาเขาเลยบอกมาว่า อย่าให้ลูกสาวเรา(2ขวบครึ่งอ่ะ) เล่นกับกระต่ายนะ เพราะว่า กระต่ายมีเชื่อไวรัสตัวนึง เขาจำชื่อไม่ได้ว่าชื่ออะไร บอกแต่ว่าเป็นเชื้อไวรัสเดียวกับของหนู ลูกของเพื่อนเขาเคยโดนมาแล้ว ไปหาหมอ หมอเลยบอกมาว่า กระต่ายมีเชื้อไวรัสนี้ อันตรายกับเด็ก

อยากทราบว่า เพื่อนๆพอทราบไหมว่า มันคือไวรัสอะไร แล้วอันตรายกับเด็กจริงไหม แล้วมันมาจากทางไหน เช่น สัมผัสฉี่มัน หรือ แต่อุ้มก็ติดได้คะ

อยากรู้อ่ะค่ะ พอดีมีเด็กเล็ก เราก็รักทั้งลูกทั้งกระต่าย อยากเลี้ยงทั้งคู่ แต่ก็จะได้ระมัดระวังเรื่องพวกนี้ด้วย

จากคุณ : *-*นู๋หมวย*-* - [ 19 เม.ย. 52 21:51:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com