Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เปรียบเทียบไหมพรมกับเชือกค่ะ

พอดีว่าส่งรูปทางหลังไมค์ไม่เป็นค่ะ
    เลยเอามาลงให้คุณน้องดูที่นี่
    (ฝันไม่เคยใช้ดาหลาเลยไม่รู้ค่ะ เลยเอาอีเกิลมาเปรียบเทียบแทน เห็นเขาว่าขนาดเส้นใกล้เคียงกัน)

สีแดง อีเกิล
    สีส้ม เชือกนิ่ม
    สีฟ้า เชือกเกลียว
    สีชมพู วินนิดค่ะ

ข้อมูลเปรียบเทียบนะคะ
    อีเกิล ดูใหญ่กว่าเชือกนิ่ม แต่เราลองถักดู อีเกิลเราใฃ้เข็มเบอร์ 1
    เชือกนิ่มใช้เข็มเบอร์ 1 ถักได้ แต่ค่อนข้างฝืด เราว่าเหมาะกับเข็มทองเบอร์ 3/0 กับ 4/0 มากกว่า
    เชือกเกลียวแข็งกว่าเชือกนิ่มค่ะ หรือแข็งที่สุดใน 4 อย่างนี้
    เส้นดูน้อยกว่าวินนิด แต่เราลองเอาวินนิดมาบิดๆ ดู พบว่าเส้นพอๆ กัน
    เชือกเกลียวเหมาะกับเข็มเบอร์ 4/0 กับ 5/0
    วินนิด เราก็ใช้กับเข็มเบอร์ 5 ค่ะ
    ส่วนกระเป๋าปุ่ม เราไม่เคยถัก เลยไม่รู้ว่าเหมาะกับไหมแบบไหน
    นุ่มหรือแข็ง เลยเอาไหมมาเปรียบเทียบให้ดูจ้า

*เชือกนิ่มจะไม่ค่อยแข็ง แต่ไม่ยืดหยุ่นเท่าอีเกิล (อยู่ทรงมากกว่า)
    *เชือกเกลียวจะแข็งที่สุด และอยู่ทรงดีจ้า

จากคุณ : ฉอเลาะ - [ 21 เม.ย. 52 15:22:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com