Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอความช่วยเหลือค่ะ....ได้จักรเย็บผ้ามาแล้ว 2 ปี แต่ใช้ไม่เป็นค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

สวัสดีค่ะ

ไม่ค่อยได้แวะมาห้องนี้เท่าไร คือ จะรบกวนถามค่ะ

เกี่ยวกับจักรรุ่นนี้ คือเป็นคนที่เย็บผ้าเป็นกับมือเท่านั้นค่ะ เย็บตามที่ครูสอนตอนเรียนประถม

แต่พ่อให้จักรตัวนี้มานานแล้วค่ะ 2 ปีแล้ว ที่ตั้งทิ้งไว้ให้ฝุ่นจับ

เพราะว่าใช้กันไม่เป็น  ไม่ว่าจะเป็นจักรเล็ก จักรใหญ่ ก็ใช้กันไม่เป็นค่ะ

เราพยายามทำตามคู่มือแล้ว แต่ไม่เข้าใจตรงที่ แล้วจะเก็บด้ายเอาไว้ตรงไหน

มันจะมีสองสว่วนคือ

1 ด้ายจากม้วนด้ายข้างบน มันจะต้องร้อยลงมาที่เข็มด้านล่าง

2 ด้ายจากที่เค้าเรียกกว่ากระสวย

คือ สองส่วนนี้มันอยู่ไม่ต่อกันเหรอคะ ไม่เข้าใจค่ะ

แล้วพอเราลองเย็บ ไม่เห็นด้ายจะฝังลงไปกับเนื้อผ้าเลย

ใครทำเป็น ชี้ทางสว่างให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากมากค่ะ

จากคุณ : เป็นสมาชิกเพราะอยากสวย - [ 27 เม.ย. 52 22:55:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com