Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถุงเงิน และ เตี้ย หมาโดนยาเบื่อค่ะ ( บัญชีฉุกเฉิน )

ในซอยบ้านเราจัดว่าเป็นสถานที่ๆ ไม่มีลูกหมาเลยค่ะ (ตรงข้ามกับซอยบ้านคุณกรเด๊ะเลย อิ อิ) เพราะยังมีบ้านคนอยู่น้อย ด้านในซอยเป็นสวนผัก และ ท้องนา น้องหมาจรทั้งหลายเราก็เอาหมาไปทำหมันหมดแล้ว และเรามีพันธมิตรที่ร่วมอุดมการณ์คอยสอดส่องดูแลให้ ถ้ามีหมาใหม่มาอยู่ หรือมีคนเอาลูกหมามาทิ้ง พันธมิตรเหล่านั้นก็จะส่งข่าวให้เรามาค่ะ

ปีที่แล้วมีคนมาทิ้งหมา 5 ตัวค่ะ เหลือรอดแค่ 3 ตัวหนึ่งคนในหมู่บ้านของเราเอามาเลี้ยง ส่วนที่เหลืออีก 2 นั้นมีคนช่วยเลี้ยงหลายคน เช่น ร้านขายแกง ร้านบะหมี่ ร้านกับข้าวตามสั่ง ฯลฯ และเจ้า 2 ตัวได้ชื่อว่า ถุงเงิน กับ โอเล่ ทั้ง 2 ตัวเป็นหมานิสัยดี ร่าเริง เราเอาไปทำหมันและฉีดวัคซีนให้ครบถ้วนแล้วด้วย

และในบริเวณกลางๆ ซอย มีแค้มป์คนงานก่อสร้างมาปลูกเพิงอยู่ คนงานที่นี่รักหมา และลเยงหมาตัวเล็กๆ ไว้ตัวหนึ่ง ชื่อเจ้าเตี้ย อายุประมาณ 5 เดือน เรากะว่าจะพาไปทำหมันเร็วๆ นี้ เจ้าเตี้ยเข้ากับถุงเงิน โอเล่ และหมาอื่นๆ ได้ดีทีเดียวค่ะ

เมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เราออกไปทานข้าวนอกบ้าน พี่ขายแกงในซอยที่ช่วยให้ข้าวน้องหมาโทรมาบอกว่าสงสัยถุงเงินโดนยาเบื่อ เราแปลกใจและตกใจมาก เพราะถุงเงินแทบจะไม่เคยมีปัญหากับใครเลยค่ะ ถามไปว่าแน่ใจเหรอ ?? เค้าบอกว่าแน่ใจ เพราะถุงเงินตัวสั่น น้ำลายไหลเต็มปาก เราเลยบอกให้เอาไข่ตอกใส่ปากเค้าแล้วพาไปหาหมอด่วนที่สุด พี่เค้าบอกว่า เจ้าเตี้ยก็โดนด้วย กำลังชักกระตุกอยู่เลย เราคิดในใจว่าไม่รอดแน่ ก็เจ้าเตี้ยยังเล็กอยู่มากๆ ก็บอกให้พาไปด้วยกันเลยพี่

หลังจากนั้นเรารีบโทรไปรบกวนคุณหมอธเนศ ที่ รพส.เอื้ออาทร ให้ช่วยดูอาการให้ด้วยว่า หมาโดนยาเบื่อหรือเปล่า ?? และโทรเล่าให้น้องต๋าวฟัง น้องต๋าวบอกช่วยมันเถอะพี่ แต่...มันจะรอดเหรอ ?? ...  เราได้แต่อึ้ง ...

ระหว่างทางกลับบ้านเราโทรกลับไปถามอาการกับคุณหมออีกครั้งหนึ่ง เป็นไปตามคาดค่ะ คุณหมอบอกว่าตัวเล็กอาการหนักกว่า คุณหมอให้น้ำเกลือ ฉีดยา และต้องรอดูพรุ่งนี้

รุ่งขึ้นเรารีบโทรไป ปรากฎว่าถุงเงินและเจ้าเตี้ยยังอยู่ค่ะ เราดีใจมาก บอกคุณหมอว่าบ่ายๆ จะไปเยี่ยม เลยได้รูปมาให้ดูกัน

ถุงเงินยังซึมๆ อยู่ค่ะ เราเรียกชื่อก็ผงกหัวขึ้นมอง

จากคุณ : kantakart - [ วันฉัตรมงคล 23:44:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com