Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[How To] ตุ๊กตาถัก ป.ปลาค่ะ

มีหลังไมค์ขอแพทเทิร์น ป. ปลา กันหลายคน
    ปกติไม่ได้แจกแพทเทิร์น เพราะเราถักขายน่ะค่ะ
    แต่ ป.ปลาเนี่ย แกะแบบจากที่เห็นเพื่อน ๆ ที่นี่ถัก
    ก็เท่ากับเป็นแบบของพวกเราอยู่แล้ว เนาะ ^_^

เราใช้ไหมฟูวีนัส เข็มเงินสองหัว ใช้เบอร์ 1/0
    ได้ปลาขนาดตัวยาวประมาณ 6 cm ค่ะ

เริ่มถักจากหัวเหม่ง ๆ ของปลานะคะ
    ไหมสีขาว เริ่มก้นหอย
    1. 6X (6)
    2. 6V (12)
    3. XV (18)
    4. XXV (24)
    5. XXXV (30)
    6.-8. X (30)
    เปลี่ยนสีไหมเป็นสีที่ต้องการ
    9. X (30)
    10. XXXA (24)
    11.-12. X (24)
    13. XXA (18)
    14.-15. X (18)
    16. XA (12)
    17. X (12)
    ยัดโพลีเอสเตอร์
    18. A วนจนปิดงาน
    ชิ้นแรกเสร็จจะได้เป็นรูปร่างเหมือนหยดน้ำนะคะ

หาง (2 ชิ้น)
    เริ่มก้นหอย
    1. 4X (4)
    2. XV (6)
    3. XXV (8)
    4. XXXV (10)
    5. XXXXV (12)

บีบให้แบน ๆ แล้วเย็บติดกับตัวปลาด้านแหลม ๆ

ครีบ (2 ชิ้น)
    เริ่มก้นหอย เหลือปลายไหมยาว ๆ ใช้เย็บค่ะ
    1. 4X พลิกกลับ
    2. โซ่ 1, 4X พลิกกลับ
    3. โซ่ 1, 5X พลิกกลับ
    4. โซ่ 1, 5X, ลห. จบงาน
    เก็บด้ายปลายที่เพิ่งถักจบให้หมด

เย็บครีบส่วนที่เป็นก้นหอยที่เราเหลือด้ายไว้ยาว ๆ
    ติดด้านข้างของตัวปลา ตรงแนวที่เปลี่ยนสี

ปักตาด้วยลูกปัด ดึงให้บุ๋ม ๆ ปาก ก็ปักเหมือนตัว V
    เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ

ขอโทษนะคะ ที่ไม่มีภาพประกอบเลย
    เด๋วต้องรีบถักตุ๊กตาส่งพรุ่งนี้ค่ะ
    พอดีเมื่อยมือเลยหาเรื่องแว่บเข้ามา

ไปแระ

อ้อ... ทำเสร็จแล้วเอามาอวดกันมั่งนะคะ ^_^

จากคุณ : Torja - [ 7 พ.ค. 52 20:31:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com