Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

(((ด่วน))) บ๊อบบี้ อายุ 6 ปี มีไข้ 103.8 อันตรายมากไหมคะ ทำไงดี

บ๊อบบี้ เป็นโกลเด้นท์ อายุ 6 ขวบค่ะ  เคยเป็นปอดบวมมมา 1 ครั้ง เมื่อ พ.ย. ที่ผ่านมา

เมื่ออาทิตย์ก่อน ประมาณวันพฤหัส พามันไปฉีดวัคซีนประจำทุก 2 เดือน เลยถือโอกาสตรวจสุขภาพด้วย เพราะเห็นว่ามันดูซึมลงเล็กน้อย ( เล็กน้อยมากๆ แบบแทบไม่แตกต่างจากปกติ )  และจมูกค่อนข้างแห้ง บางครั้งวัดไข้ก็จะมีไข้ประมาณ 103  พอไปหาหมอ หมอวัดไข้แล้วปรากฏว่ามันมีไข้ค่ะ

แล้วหมอก็เอาหูฟังมาฟัง แล้วก็บอกว่ามันเป็นไข้หวัดธรรมดา  ฉีดยาไป 2 เข็ม ( ลดไข้ 1 วัคซีน 1 )

แต่เนื่องจากฝนที่ตกหนักในตอนเย็นๆ และกลางวันก็ร้อนจัด บ๊อบบี้มีไข้ทุกวันเลยค่ะ  โดยอุณหภูมิจะอยู่ราวๆ 103.2 ฟาเรนไฮต์  เราก็เช็ดตัวให้ตามซอกขา อุ้งเท้า ใบหู หน้า จมูก ตามแต่จะแทรกขนหนาๆของมันไปได้ ( เรามีปรอท วัดไข้หมาด้วยตัวเองค่ะ )

แล้วในที่สุดเราก็ทนไม่ไหว เมื่อวานเราก็เลยพามันไปหาหมออีกครั้ง หมอฉีดยาให้ 3 เข็ม แล้วก็ใหยามากิน 1 อย่าง

เมื่อคืนฝนตกหนัก บ๊อบบี้กลัวฝนมาก มันกระสับกระส่ายทั้งคืน น้ำที่เตรียมไว้ให้มันกินจนหมด แล้วพอตอนเช้าวันนี้มันก็ร้องจะออกไปฉี่ แต่เพราะฝนตกหนัก ในที่สุดมันก็ฉี่รดเต็มบ้านเลย ( ทั้งๆที่ปกติทุกครั้งมันไม่เคยฉี่ในบ้านเลย )

วันนี้เราไปทำงานโดยขังมันไว้ในบ้านทั้งวัน แล้วฝนก็ตกหนักมากๆ ตอนเย็น ปรากฏว่า กลับมาถึงเมื่อเย็นนี้ บ๊อบบี้มีไข้ 103.8 โทรไปถามหมอ หมอก็ให้กินพารา 1 เม็ด 500 mg  เมื่อตอน 3 ทุ่ม

เมื่อกี้ออกไปวัดไข้มันอีกรอบ ปรากฏว่าไข้มันไม่ลดลงเลยค่ะ 103.8 เหมือนเดิม แล้วก็หอบมากๆ เราจะทำยังไงดีคะ  ไข้สูงขนาดนี้ อันตรายมากไหมคะ แล้วตอนนี้เวลาดึกขนาดนี้เราจะทำอะไรได้บ้างคะ

ตอนนี้มันนิ่งๆ ซึมๆ หอบมากๆ แต่เมื่อเย็นยังทานข้าวได้เป็นปกตินะคะ มันหายใจจนพื้นปาร์เก้ เปียกไอน้ำจากจมูกมันเลยอ่ะค่ะ  เราเป็นห่วงมากๆ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

หมอเจ้าประจำเราแค่เอาหูฟังฟัง  แต่บอกว่าปอดมันไม่บวม เหงือกไม่ซีด จมูกแห้ง อาหารทานได้ปกติ มีน้ำมูกใสเล็กน้อย  มันจะมีโรคอะไรแฝงอีกไหมคะ นอกจากปอดบวม ไข้อย่างนี้มันจะเป็นอะไรได้อีกบ้าง แล้วทำไมกินยาแล้วไข้ไม่ลดเลย เช็ดตัวก็ยังไม่ลด  

เราวิตกจริตไปไหมคะ ใครมีคำแนะนำได้บ้าง ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : *แชมพู* - [ 12 พ.ค. 52 23:16:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com