Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีใครอยากอุปการะน้องหมาดัลเมเชี่ยนมั้ยคะ

คือว่า วันนี้มีคนพาน้องหมาดัลเมเชี่ยนมาให้รักษาค่ะ
    คนพามาบอกว่าน้องหมาตัวนี้หลงมาอยู่แถวบ้านเค้าได้เกือบเดือน
    ไม่แน่ใจว่าโดนทิ้งหรือหลงทางมา แต่ไม่พบว่ามีเจ้าของมาตามหา

วันนี้น้องหมาตัวนี้โดนกัดมามีแผลที่หลัง 2 รูเล็กๆ และมีแผลฉีกขาดที่ฝ่าเท้ายาวประมาณ 1 นิ้ว มีเลือดออกเยอะทีเดียว เราได้ทำแผล ให้ยา และฉีดวัคซีนกันพิษสุนัขบ้าไปแล้ว

แต่ปัญหาคือ คนที่พามาเค้าไม่สามารถรับเลี้ยงต่อได้ เพราะที่บ้านเค้ามีน้องหมาหลายตัวแล้ว
    เราเลยลองมาซาวด์เสียงดูว่ามีใครสนใจมั้ย เพราะถ้าหาเจ้าของไม่ได้เค้าอาจต้องกลายเป็นเด็กเร่ร่อนจรจัด
    วันนี้คนพามาฝากไว้ที่ รพ.ส.ก่อน พรุ่งนี้อาจจะมาพาไปหาบ้านชั่วคราวก่อน หรืออาจจะต้องฝากไว้ที่รพ.ส. ก่อนก็ยังไม่แน่ใจนะคะ

เท่าทีตรวจคร่าวๆดู น่าจะอายุ 5 ปีขึ้นไปนะคะ เพศชาย ยังไม่ได้ทำหมัน หนัก 26 กก.
    นิสัยดี เป็นมิตรกับคน แต่กับน้องหมาตัวอื่นไม่แน่ใจนะคะ

ถ้าพรุ่งนี้เราทราบรายละเอียดจากคนพามาว่าตกลงเค้าว่ายังไง จะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ

************** อัพเดตค่ะ *******************

พี่คนที่พามาเค้าตั้งชื่อว่า เจ้าหลงนะคะ
    อาการน้องนะคะ  แผลยังมีเลือดซึมออกมาเยอะ ก็เลยตัดสินใจเย็บแผลเพื่อกดห้ามเลือดไปก่อน
    สัก 2-3 วันแล้วค่อยตัดไหมออก เพื่อรักษาแผลเปิดต่อ
    จริงๆแล้ว ถ้าเกิดแผลมานานเกิน 2 ชม ก็ไม่ควรเย็บแล้ว เพราะแผลจะติดไม่ดี
    และอาจเสี่ยงติดเชื้อด้านในได้ แต่เลือดมันซึมตลอดก็เลยต้องเย็บไปก่อนอ่ะค่ะ

เจ้าหลงกินอาหารได้เยอะดีค่ะ เค้าชอบกินอาหารซองเพดดิกรีอ่ะค่ะ ส่วนอาหารเม็ดไม่ชอบ  จะยอมกินอาหารเม็ดก็ต่อเมื่อเอาไปคลุกกับอาหารซองค่ะ  
    ป้อนยาง่ายมากค่ะ เค้าไม่ค่อยดื้อ
    เจ้าหลงไม่ชอบกรงมากๆ ถ้าเอาไว้ในกรงจะเห่าโวยวาย
    ตอนนี้ต้องเอามา admit ในห้องโล่งๆ ขนาดประมาณ 3 x 2.5 เมตร
    เค้าถึงจะหยุดเห่า
    ส่วนใครที่หลังไมค์มาเราตอบกลับไปแล้วนะคะ
    มีคนสนใจน้อง 2 ท่านแล้วค่ะ
    ตอนนี้พี่คนที่พามาเค้าจะฝากต่อไว้ที่ รพ.ส. อีกสักระยะ
    จริงๆมีคนแถวบ้านพี่เค้าอยากจะเอาเจ้าหลงไปเลี้ยง แต่พอดีบ้านนั้นเค้ามีบางแก้วอยู่แล้วตัวนึง
    ซึ่งดุมากกกกกกกกกกกก  พี่เค้าเลยกลัวเจ้าหลงจะโดนกัดเอา ก็เลยไม่กล้าให้หลงไปอยู่บ้านนั้นอ่ะค่ะ

ใครอยากมาเยี่ยมก็มาที่  รพ.ส.โชคชัย 4 (ที่เดียวกับที่เคยมีคนมาโพสต์หาบ้านให้น้องโมเน่ ที่ตอนนี้ไปอยู่บ้านกับพี่บีโธเฟ่นอ่ะค่ะ)
    เบอร์โทร 02-933-3919

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    อัพเดต 2
    พอดีวันนี้เราไม่ได้ไปทำงานเน้อ ก็เลยไม่เห็นตัวเจ้าหลง
    แต่เท่าที่ถามเพื่อนที่ทำงาน เค้าว่าก็โอเคดีค่ะ
    อาจจะมาอัพเดตไม่ทุกวันนะ ขึ้นกับว่าว่างมั้ยและเราเพลียด้วยรึปล่าว
    คือเราสุขภาพไม่ค่อยดีด้วยอ่ะค่ะ มีโรคประจำตัวอยู่อ่ะค่ะ
    ถ้าใครเห็นเราจะนึกว่าเราแข็งแรงดี แต่จริงๆถ้าอาการกำเริบก็แย่อยู่เหมือนกัน

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    เราออกตัวแบบล้อฟรีก่อนนะว่า คนที่ตัดสินใจว่าเจ้าหลงจะไปอยู่บ้านไหนไม่ใช่เรานะคะ
    แต่เป็นพี่ที่พาเค้ามานะ เราเป็นแค่คนกลางที่มาช่วยหาบ้านให้น้องเค้าอ่ะค่ะ
    เวลาใครที่สนใจน้องเค้า เราจะให้เบอร์ติดต่อกับพี่เค้าไปนะจ๊ะ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    นอกเรื่องนิดหน่อย
    น้องแคชเชียร์ที่ร้านเล่าให้ฟังว่า วันนี้มีคนมาดูตัวเจ้าหลงด้วย
    แต่.............. ดันได้เจ้ายุ่ง น้องหมาอีกตัวที่ รพ.แทน 5555555
    เจ้ายุ่งเป็นหมาไทย ตัวเมีย ที่เราเก็บได้หน้า รพ. เมื่อเกือบสามปีที่แล้ว
    มาจากไหนไม่มีใครรู้ รู้แต่ตอนนั้นเค้าจะเดินลงถนนท่าเดียว รถจะชนเอา
    เราเลยลองเรียกดู ปรากฎว่าเค้าเดินมาหาเรา
    เลยจับลากเข้า รพ. เอาข้าวเอาน้ำให้กินก็กิน เล่นกับเราดีเลย
    เป็นมิตรกะคนสุดๆ พอลองปล่อยออกไปข้างนอก คุณเธอก็จะลงถนนอีก
    เลยตัดสินใจเลี้ยงไว้ใน รพ. แต่ปล่อยไม่ค่อยได้
    เราจับทำหมัน ฉีดวัคซีน ป้องกันพยาธิหัวใจตลอด
    เคยมีคนขอไปเลี้ยง พี่เค้าพาไปได้วันเดียว ก็ต้องเอามาคืน เพราะเจ้ายุ่งมันไปไล่กัดน้องหมาของเค้า
    งวดนี้ก็ภาวนาให้เจ้ายุ่งได้บ้านจริงๆสักที
    คิดถึงเจ้ายุ่งเหมือนกัน วันนี้ก็ไม่ได้ลามันซะด้วย
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ค. 52 01:58:16

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ค. 52 01:40:42

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ค. 52 01:22:35

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ค. 52 01:11:19

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ค. 52 01:02:44

จากคุณ : หัวเผือก - [ 13 พ.ค. 52 02:13:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com